Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
7/5/12
74
1
8
42
TP HCM
em thấy ý của bác tonjohn là một giải pháp hay mà nó không kiện được mình đó bác vntlsepre 24. Vừa lấy sáng được vừa lấy gió được vừa không bị nó kiện tiện cả đôi đường.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.785
113
nolop nói:
em thấy ý của bác tonjohn là một giải pháp hay mà nó không kiện được mình đó bác vntlsepre 24. Vừa lấy sáng được vừa lấy gió được vừa không bị nó kiện tiện cả đôi đường.
Ko hiểu. Làm sai tè lè mà hay gì?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
cpkhanhhung nói:
nolop nói:
Ko hiểu. Làm sai tè lè mà hay gì?
ý bác tồn sao làm được ta? lùi vô 2m thì lúc đó được mở cửa

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Các bác chịu khó đọc kỹ CM và động não một tí

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Thì hiểu vậy đúng rồi a, như hình a vẽ ai cho a mở cửa chứ? Vấn đề là a phải cách nhà sau từ 2m trở lên nó mới cho a mở cửa mà, a lùi vậy cũng như ko
Các bác chịu khó đọc kỹ CM và động não một tí
<span style=""color: #000080;"">Theo quy định của Điều 276 Bộ luật Dân sự và Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng, thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:</span>
<span style=""color: #000080;"">- Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2 m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).</span>
<span style=""color: #000080;"">- Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2 m.</span>
<span style=""color: #000080;"">- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là của cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.</span>
<span style=""color: #000080;"">Riêng đối với các bức tường giáp khu đất công cộng (công viên, bãi đỗ xe) cơ quan quản lý xây dựng có thể cho phép mở một số cửa sổ cố định...</span>
<span style=""color: #000080;"">Như vậy, chủ sở hữu bất động sản khi muốn mở cửa sổ, lỗ thông hơi phải thực hiện theo đúng quy định của pháp luật đã nêu ở trên.</span>

Last edited by a moderator:
Hạng B1
6/7/07
99
871
83
Nếu phần đất đó là phần đất mà nhà hàng xóm dụng phần chung thì họ đã sai, bác có thể thương lượng với nhà hàng xóm, nếu họ không đồng ý thì có thể kiện ngược lại đòi lại phần chung đó.
Em có mua 1 ngôi nhà, giáp với nhà hang xóm có 1 khoảng trống chưa tới 1m, lúc đầu nhà hàng xóm cúng lấn chiếm, sau đó chủ cũ của nhà em mua kiện tụng thế nào đó nhưng có lúc em mua chủ cũ có đưa cho em quyết định của tòa án phân xử, yêu cầu nhà hàng xóm trả lại hiện trạng khoảng trống chung này....
Đến khi em xây nhà thì em mở cửa sổ thoải mái, thậm chí đặt dàn nóng máy lạnh ở khoảng trống này cũng chẳng thấy nhà hàng xóm có ý kiến.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Vấn đề cách 2m chỉ đúng khi 2 căn nhà giáp ranh với nhau
Trong trường hợp của bác chủ là 1m lưu thống sử dụng chung do đó tớ mới đưa ra giải pháp này. Bác chủ cứ làm theo cách của tớ nếu nó kiện a lô cho tớ

Status
Không mở trả lời sau này.