Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
1/2/12
16
0
1
Làm gì có khái niệm cửa lùa hay cửa mở trong truờng hợp này

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
sát nhà em là khách sạn, nó cũng mở cửa lùa đấy...kết quả là năm nào mấy nhà xung quanh cũng phải dzọn mái nhà vì toàn bao cao su với vỏ hộp thuốc lá, hộp sữa :D

Hạng F
11/1/10
6.130
60.744
113
vntlsepre24 nói:
Sau khi tìm hiểu lịch sử khu đất thì được biết phần đất lưu thông phía sau nhà em trước đây là đường hẻm 2 mét. Nhà bên kia chắc chắn là không được duyệt xây dựng phần này rồi, họ chỉ có thể chiếm làm khoảng sân thôi. Vậy với tình tiết này thì có lợi cho việc mở cửa số của em không các bác. Em chỉ dám mở cửa đẩy chứ không mở cửa bung ra chiếm khoảng không của họ.
Theo quy chuẩn thì phải trên 2 mét mới được mở cửa sổ, và phải có biện pháp tránh tầm nhìn trực tiếp vào nhà người khác (như cửa sổ quá đầu, cửa sổ so le với nhà bên).
Việc nhà kia đã lấn chiếm 1m chung (thông hành địa dịch) ko có nghĩa là bác sẽ được xây 1m còn lại. Ng ta đã lỡ làm rồi thì ít ai hồi tố, bác chưa làm (vi phạm) thì ko được làm nếu ng ta đã biết.

Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Nhà kia đã lấn cả 2 mét thông hành địa dịch rồi nên em phải xây hết đất phần cuối nhà. Nhưng nhà đó cũng không được xây 2 mét này mà chỉ làm sân. Hiện tại phường mới gọi điện xuống nói bên kia đang kiện, họ đề nghị mình không mở cửa. Em tính cứ để sẵn ô trống, họ hỏi nói là mình để ô để lấy ánh sáng trát tường sau đó sẽ bịt lại. Khi nào em làm xong nhà sẽ cho lắp cửa sau cùng lúc đó tính sau. Phường cũng không thể đình chỉ công trình được vì lúc đó nhà đã xây xong rồi. Phần hoàn công tính sau. Nếu bên kia có kiện em cứ để cho ra tòa rồi tính tiếp. Các bác nào có cao kiến gì chỉ thêm cho em để xử lý vụ này. Hàng xóm phía sau khó quá mình phải tính chiêu thôi...

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
Bác làm vậy chi cho khổ, lấy cái bạt ra che phía sau lại. Sau đó kêu xây trừa ô cửa sổ, gọi tụi thạch cao tới làm bít cái ô cửa lại và trét sơn nước bình thường, sau khi hoàn công thì gở thạch cao ra gắn cửa vô-->xong. Nhớ làm thạch cao chịu nước

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
ngoinhaxanh nói:
Bác làm vậy chi cho khổ, lấy cái bạt ra che phía sau lại. Sau đó kêu xây trừa ô cửa sổ, gọi tụi thạch cao tới làm bít cái ô cửa lại và trét sơn nước bình thường, sau khi hoàn công thì gở thạch cao ra gắn cửa vô-->xong. Nhớ làm thạch cao chịu nước

Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Hay quá là hay, cảm ơn bác Ngôi nhà xanh. Bác nào có cao kiến gì cho em thêm vài ý tưởng.

Hạng B1
15/6/09
79
466
73
ngoinhaxanh nói:
Chiêu này em mất 500k cho chú địa chính làm hồ sơ hoàn công để học. Thành công mỹ mãn, có điều nhà em không bị hàng xóm kiện như bác chủ thớt.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Bác chủ cho xây tường lui vào vài tấc so với mép sàn như bancony làm bồn hoa chơi , xong trổ cửa sồ lùa bình thường , ông nội nó cũng không dám kiện bác

Status
Không mở trả lời sau này.