Hạng D
4/1/09
2.197
6.036
113
VN
Re:Cùng Mitsubishi Zinger khám phá vùng đất Phương Nam!

Giời ạ, sao mình thích giọng văn bác Vovinam thế, có mấy bài bác viết bên Livina xem thật vui, chưa diện kiến bác nhưng mình rất đón đọc bài của bác
.

Hạng B2
14/6/10
196
2
0

đọc bài này xong sao tôi mê nó quá vậy.tiền bay giờ đã có sẵn mà nhà đang xây mua ko biết để đâu.cuối năm nay mới mong có thể mua 1 con đem về đi du lịch như bác.nhà có mình em lái được thế mới khổ.đi chơi xa ko có ai phụ lái hết.e mê con màu xanh nhất nó cũng hợp với mạng em.hehehehe

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.797
113

em cũng đi con này ra vũng tàu phải nói là quá good.ấn tượng cái cách thiết kế nội thất.phải nói là em nó được thiết kế tiết kiệm từng cm lun.em đi 3 người lớn 2 đứa nhoc.1 đứa chỉ mới 20 tháng nên phải mang theo nào là võng xe nôi nồi niêu xong chảo ấm nước bla...bla...rồi chở thêm đồ của 3 người lớn nữa.vậy mà vẫn dư 2 chỗ ngồi

Hạng C
19/2/10
687
12
0

caraven nói:
chiếc này nhìn cao ráo và chắc chắn hơn innova phải ko các bác
Bác, Zinger nó hơn thằng In nhà mình nhiều làm bác , chỉ thua mỗi cái thương hiệu thôi. Mà mua xe thì mua chất chứ mua thương hiệu làm gì.

Hạng C
19/2/10
687
12
0

Dongzinger nói:
(Mình post lại bài hôm trước post lộn chuồng vào "Tốc độ của Jolie")

Xe mình là Zinger MT mua 12.2008
Thằng em của mình cùng tài xế lén lút lấy xe chạy lên cao tốc Trung lương test xe, sau đó về đưa mình xem clip nó quay, mình vừa xem vửa rởn tóc gáy, teo quá.
Cùng Mitsubishi Zinger khám phá vùng đất Phương Nam!

Và link của clip đây :
http://www.youtube.com/watch?v=ig_ITmqJ99ohttp://www.youtube.com/watch?v=ig_ITmqJ99o

2 tên nầy về nói : Chạy đã luôn, lên 160 chạy êm ru, chân ga vẫn còn nhưng đường thì hết để có thể lên tiếp...
Cùng Mitsubishi Zinger khám phá vùng đất Phương Nam!

Bác chạy còn thua em nữa, hôm Tết ra em đua vs Mazda 6 chạy tới 165 km/h mà vong tua mới có 4300 tại hết đường rồi. Chạy mà mấy e In, Za, Jo, For biết nhìn thôi

Hạng C
19/2/10
687
12
0

otosaigon nói:

Zinger có kiểu dáng khá bề ngoài khá bề thế & mạnh mẽ

Sang hành trình ngày thứ hai khám phá vùng đất Hà Tiên, ngày thứ ba tại rừng U Minh Thượng và ngày thứ tư tại Năm Căn Cà Mau, với tổng đoạn đường dài hơn 650 cây số, ba anh em đã phần nào đã cảm nhận được đầy đủ về vận hành, độ bám đường và tính năng ưu việt của Zinger.

Hành trình từ Hà Tiên về rừng U Minh Thượng có đoạn đường dài khá nhỏ và hẹp tầm 80 cây số nhưng số lượng xe hơi qua lại đếm được không quá mười chiếc. Chính vì thế xe có cơ hội vận hành khá đều ở tốc độ 100km/h với vòng tour máy ở mức từ 2,500 – 2,700 vòng/phút. Bên trái của đoạn đường là đồng ruộng lúa và bên phải con kênh đào dẫn rừng U Minh vì thế chỉ cần một sự cố nhỏ như ngủ gật, lơ đễnh không tập trung .. là xe có thể xuống ruộng hoặc xuống kênh. Đoạn đường này em có phần hơi “máu” khi duy trì xe ở tốc độ cao cũng nhờ hệ thống đèn của xe khá sáng & tốt vào trời đêm tối. Mặc dù thiết kế của dòng xe 7 chỗ, nhưng cảm giác xe tương đối đầm và chắc khi vận hành ở tốc độ cao. Bác Phongluu và Apo có thể ngủ yên giấc qua sự điều khiển sau vô lăng của em trong suốt hành trình dài trong ngày.

Đèn pha của xe khá sáng vào ban đêm
Lợi thế của Zinger là gầm cao vì thế xe dễ dàng vượt qua các cầu hay phà có độ cao hoặc các đường tạm với nhiều ổ “voi” ở khu vực miền Tây mà dòng xe sedan sẽ rất khó khăn hoặc không thể thể vượt qua.

Zinger tại khu du lịch rừng U Minh Thượng

Zinger trong hành trình về Năm Căn - Cà Mau

Zinger vận hành êm ái ở tốc độ trên 100km/h

Zinger dễ dàng vượt qua các đoạt đường xấu
Sau khi đã nghe chán chê các CD gốc mang theo, vì thế em đã mua thêm vài CD MP3 ở Cà Mau để có thể thưởng thức nhạc trong các hành trình còn lại.… tuy nhiên đầu Kenwood của Zinger rất kén đĩa mặc dù sử dụng CD mới. Đây là một điểm dở của Mitsu VN khi họ bỏ qua phần kiểm tra xem các đầu CD hay DVD của họ ráp vào xe có phù hợp với thị trường VN hay không (Đầu DVD của chiếc Grandis nhà em không ngoài lệ, rất kén đĩa và khó chịu mỗi khi bị “cà dựt”). Đối với những chủ xe có phần “am hiểu” thì họ nhận biết đầu Kenwood theo xe là kén đĩa, nhưng đa số chủ xe lại không nghĩ như vậy, mà họ cho rằng Mitsu Viêt Nam ráp đầu CD hay DVD dỏm!

Remote xe dễ kích hoạt báo động khi tắt máy!

Remote của Zinger có thiết kế 1 nút tròn màu xanh (như nút áo) nằm ngay chính giữa ngay tay cầm của chìa khóa xe với hai chức năng nhấn lần 1 là mở cửa xe và nhất thêm 1 lần nữa là khóa cửa xe đồng thời kích hoạt hệ thống báo động. Hệ thống này kết nối với còi xe vì thế mỗi khi khóa cửa thì còi xe phát ra tiếng kêu “tít” khá to. Theo đánh giá của em thì hệ thống khóa của xe có thể không thuộc “hàng chuẩn” của một hệ thống báo động thông thường như các xe khác bởi lẽ nếu tình cờ xe đang nổ máy hoạt động, tay vô tình bấm vào nút mở/khóa và vừa khi mở cửa thì xe sẽ hú báo động! Đây là điều khá bực mình đối với em bởi mỗi khi dừng xe và tắt máy thì vô tình ngón cái lại đụng vào nút mở/khóa có thiết kế ngay chính giữa tay cầm của chìa và hệ thống báo động kích hoạt .. và còi sẽ hụ lên sau khi vừa mở cửa xuống xe.

Các bác chủ xe Zinger trên OS vui lòng cho ý kiến về vấn đề trên của em…
Việc chìa thì em thấy cá bác chỗ em xài quen rồi nên không ai than phiền. Còn cái đầu Kenwood phải nói kén ghê, đĩa mới mà nghe đc có 3-4 bài Em lắp them cái DVD gắn trên kiếng xài USP, SD card nó đọc tốt hơn. Mà khoảng tiền bỏ ra lại nhỏ lại tốt

Hạng C
19/2/10
687
12
0

otosaigon nói:

Zinger trên bến phà Trà Ôn

Zinger tại ao Bà Om , Trà Vinh

Hành trình Zinger trong ngày trở về - Sáng thơ mộng, chiều gian khổ

Trong ngày trở về lại Sài Gòn, đoàn quyết định không chọn tuyến đường là chính là QL 1 mà đi tham quan Trà Vinh qua đường phà Trà Ôn, và từ Trà Vinh đến Bến Tre qua 2 con phà Cổ Chiên & Hàm Luông. Là những cung đường tỉnh lộ nên ít xe giao thông, cùng với lợi thế động cơ mạnh 2.4L nên Zinger dễ dàng vượt qua các xe phía trước một cách dễ dàng.

Đoạn đường từ Mỹ Tho đến Gò Công và trở về Sài Gòn qua phà Mỹ Lợi có thể nói toàn là những cung đường xấu, nhưng cũng là cơ hội trải nghiệm của Zinger vận hành qua các cửa ải “gian khổ” này. Vận tốc cao nhất mà xe chỉ có thể đạt được là 40-50km/h (mặc dù biển báo cho phép 80Km/h) bởi lẽ đoạn đường này đã bị xuống cấp trầm trọng, ổ gà kết nối với ổ voi và sình lầy nhưng vẫn chưa thấy có dự án cải thiện. Dẫn chứng là 1 chiếc xe tải chở hàng đã bị lật khi vượt qua ổ voi trên đoạn đường này!

Đường đêm vắng, ít xe qua lại làm cho anh em trong đoàn phần nào cũng lo lắng nhỡ Zinger gặp sự cố thì chả biết gọi ai cầu cứu …thôi thì cứ phang cho nhanh .. và “ầm ầm” mỗi lần vượt qua đoạn đường xấu…

Sau hai giờ đồng hồ gian khổ cuối cùng đoàn cũng vượt cầu Nhị Thiên Đường và đến điểm kết thúc là bưu điện quận 5. Kết thúc hành trình 1.435 cây số trong 6 ngày khám phá đất Phương Nam cùng Zinger.

Hành trình Zinger từ Vĩnh Long về Trà Vinh
Đánh giá chung về Zinger sau hành trình hơn 1.400 cây số!

Là một dòng xe MPV 8 chỗ tuy không thể nào so sánh về tiện nghi và kiểu dáng với đàn anh như Grandis … nhưng Zinger được đánh giá là phù hợp cho việc phục vụ gia đình, lợi thế gầm cao nên dễ dàng vượt qua các đoạn đường khó khăn. Phần nội thất có không gian rộng thoáng, động cơ 2.4L khỏe và tăng tốc nhanh... Trong hành trình 1.435 cây số khám phá đất Phương Nam, xe đã tiêu thụ hết 165 lít xăng, trung bình là 11,5 lít/100 cây số bao gồm cả thời gian xe vẫn nổ để chờ & đi qua 10 chuyến phà với thời gian trung bình mất từ 20-30 phút cho mỗi chuyến, và chưa kể đến xe phải dừng lại một số thời gian khá dài để em và bác Apo có thể tác nghiệp khi gặp cảnh đẹp. Nếu xe vận hành ở tốc độ trung bình từ 80-100km/h thì mức tiêu hao nhiên liệu sẽ vào khoảng 9-10 lít/100 cây số, đối với tốc độ này, nếu người lái xe thường nhấn ga vượt xe khác thì tiêu hao nhiều hơn khoảng 11-13 lít/100 cây số. Còn nếu xe vận hành trong thành phố thường xuyên kẹt xe như ở Tp. HCM như hiện nay thì chắc chắn sẽ không dưới 14 lít/100km.

Tuy là dòng xe gia đình, nhưng với các tính năng ưu việt của Zinger thì lại phù hợp với một số công ty có nhu cầu đi lại thường xuyên và đặc biệt với những hành trình công tác dài ngày đến thăm khách hàng ở các tỉnh thành… và có thể nói Zinger là một người bạn đồng hành đắc lực cùng bạn trên mỏi nẻo đường Việt Nam.

Thông số kỹ thuật của Mitsubishi Zinger:

-Công suất mã lực; 139/5.250
-Momen xoắn (kg.m/rpm) : 21,1/4000
-Dung tích nhiên liệu: 65 lít
-Lốp xe Zinger GLS: 225/60R16
-Dài x Rộng x Cao (mm) : 4.615 x 1.775 x 1.800
-Khoảng sáng gầm xe (mm): 180
-Hệ thống truyền động: 5 số sàn.
Động cơ là DOHC 2.4 phun xăng đa điểm chứ bác. Mà bác cho em hỏi mau cái xi nha trên kiếng chiếu hậu mau ở đâu vậy??

Hạng B2
2/8/10
205
15
18
45

Mình cũng mới tậu 1 em Zinger MT màu bạc. Phải nói mua em này mình đã phải kiên trì quyết tâm giữ vững lập trường trước áp lực "tâm lý số đông" của những người thân. Mình có cảm giác đối với nhiều người Việt thương hiệu Toyota gần như là vĩnh cửu dù rằng chính họ cũng thừa nhận là những dòng xe của thương hiệu khác tốt hơn hẳn Toyota về chất lượng cũng như giá thành nhưng cuối cùng thì cũng chốt lại câu: thôi mày mua Toyota cho chắc ăn...?!
Còn riêng mình khi đã quyết định mua con Zinger này thì sẽ không bao giờ ân hận vì đã không chọn Innova.

Hạng C
19/2/10
687
12
0

Bangrau nói:
Mình cũng mới tậu 1 em Zinger MT màu bạc. Phải nói mua em này mình đã phải kiên trì quyết tâm giữ vững lập trường trước áp lực "tâm lý số đông" của những người thân. Mình có cảm giác đối với nhiều người Việt thương hiệu Toyota gần như là vĩnh cửu dù rằng chính họ cũng thừa nhận là những dòng xe của thương hiệu khác tốt hơn hẳn Toyota về chất lượng cũng như giá thành nhưng cuối cùng thì cũng chốt lại câu: thôi mày mua Toyota cho chắc ăn...?!
Còn riêng mình khi đã quyết định mua con Zinger này thì sẽ không bao giờ ân hận vì đã không chọn Innova.