Hạng C
7/4/11
674
275
63
Vựa lúa Miền Tây
nhamtiensinh nói:
Ngày xưa lúc em học cấp 3 năm 1992 ở long xuyên. Lúc đó dream tem lửa mới ra giá em không nhớ rõ nhưng khoảng 7 cây vàng / chiếc . Ông già hàng xóm nhờ em dẫn đi mua xe vì em học trường thị xã. Long xuyên lúc đó có 2 cửa hàng xe máy lớn nhất nằm ngay trục đường chính gần trường em học. Khi đến cửa hàng thứ 1 .do ông đạo cao đài nên mặc đồ bà ba và xách túi cói lại còn đi chân không nữa chứ.khi đến do nông dân ông cứ hay táy máy xem cái này , sờ cái kia . Mấy cậu bán hàng vừa cầm dẻ lau vừa lau xe vừa muốn đuổi ông đi . Bà chủ của hàng thì xỉa ko thèm ngó . Bác bảo thôi ta qua cửa hàng kế bên xem tiếp . Bước 3 bước chân là qua tiệm kia . Chắc do họ thấy đã xem xe của cửa hàng kế bên nên họ niềm nở đón khách , mời nước . Ông vào bàn và lôi ra một cái túi vải trong cái túi cói trong đó có một xâu nhẫn và đếm . Đếm xong ông bảo khiêng lên xe cho tôi 10 chiếc trả tiền luôn trong sự ngỡ ngàng của chủ tiệm vì ông mua cho cả xóm mới trúng mùa. Khi đó bên kia mới ngẩn ngơ tiếc vì mất khách sộp . Sự kiện này em nhớ mãi và làm bài học cho mình tới bây giờ.

Bác nhamtiensinh nói làm em cũng nhớ chuyện tương tự như bác, cũng thời điểm đâu năm 91 -92 gì đó em khg nhớ, sự kiện xảy ra ở TX. Cao Lãnh. Lúc đó em đến cửa hàng xe máy của thằng bạn ngồi chơi, coi Dream cho đở thèm thì có 1 bác nông y chang bác diễn tả, cũng chân đất, cũng bộ đồ bà ba nâu tay kẹp nách giỏ đệm vào cửa hàng cũng sờ sờ mó mó lung tung, thằng bạn em với ông già nó cũng khó chịu. Coi xe một hồi bác nông dân hỏi: "chú ơi, xe này bán nhiêu chục" ông già thằng bạn em khó chịu ra mặt bảo bác nông dân "chổ làm ăn, ông phá tui hoài cha nội" bác nông dân rất điềm đạm hỏi lại "chú mầy nói giá, qua mua" xong ổng lôi trong giỏ đệm ra một gói trắng trắng gói = khăn mùi xoa, mở ra là một chùm khoen bằng vàng xỏ bằng cọng kẽm, khoen nào khoen nấy to bằng cọng móc khóa cửa. Ông lôi ra xong quay lại nói với ông già thằng bạn em "chú mày chê qua hai lúa hổng có tiền hả?" "chú mày tính coi nhiêu đây mua được 7 chiếc hông?" "được thì kêu xe nó chở về quê cho qua" "thiếu đủ về nhà qua tính với chú em mày". Thế là giao dịch thành công trong sự ngẫn ngơ của em và thằng bạn con ông bán xe. Bài học này em nhớ tới giờ, đúng là dân miền Tây mình chất phát thiệt!

Hạng C
7/4/11
674
275
63
Vựa lúa Miền Tây
HappyGuy nói:
Chắc mới bán đất thôi
. Nhiều người giàu ăn mặc giản dị nhưng thần thái phong cách người ta khác (giản dị chứ không quê mùa nha). Nhìn là cảm thấy nể liền. Bà này nhìn quê 1 cục. Tui bảo đảm 99% bà này mới bán đất hay mới ôm cục tiền đền bù giải tỏa thôi chứ có gì đâu. Chuyện này bây giờ quá thường mà

Bác này chủ quan quá, em có biết hai bà là chủ 2 doanh nghiệp xuất khẩu thủy sản lớn nhất nhì miền Tây mà tướng bả chỉ hớn bà này có chút xíu hà. Bác nhìn mà biết 2 bả có hơn ngàn tỷ em chít liền

Hạng B2
20/2/09
149
77
28
he...he...vài bữa em lấy chiếc xe đạp cooper ,2 vợ chồng ra kia Btriệu xem forte coup!,, kg biết có bị đuổi kg nhỉ?

Hạng B2
6/9/11
389
19
18
Ngày đi xem xe ở PMH sợ sale không tiếp nên phải mặc lịch sự chứ thực tế không thoải mái lắm, đến khi lấy xe thì cứ quần sọt áo thun, không ngờ anh sale kêu trưởng phòng ra chụp hình lưu niệm đưa trang web gì đó cũng quê quê

Carens_bù nói:
Ngày đi xem xe ở PMH sợ sale không tiếp nên phải mặc lịch sự chứ thực tế không thoải mái lắm, đến khi lấy xe thì cứ quần sọt áo thun, không ngờ anh sale kêu trưởng phòng ra chụp hình lưu niệm đưa trang web gì đó cũng quê quê
Kaka, bác xì-tin không đúng lúc rùi !!! ;)

Hạng D
29/10/10
1.106
213
63
Tp Hồ Chí Minh
lovexe nói:
HappyGuy nói:
Chắc mới bán đất thôi
. Nhiều người giàu ăn mặc:p giản dị nhưng thần thái phong cách người ta khác (giản dị chứ không quê mùa nha). Nhìn là cảm thấy nể liền. Bà này nhìn quê 1 cục. Tui bảo đảm 99% bà này mới bán đất hay mới ôm cục tiền đền bù giải tỏa thôi chứ có gì đâu. Chuyện này bây giờ quá thường mà

Bác này chủ quan quá, em có biết hai bà là chủ 2 doanh nghiệp xuất khẩu thủy sản lớn nhất nhì miền Tây mà tướng bả chỉ hớn bà này có chút xíu hà. Bác nhìn mà biết 2 bả có hơn ngàn tỷ em chít liền
Đúng đó bác , không nên nhìn mặt đặt tên . Có khối người nhìn sang mà chỉ xài tiền người khác , có người giản dị quê mùa tài sản lại kếch xù .:cool:

Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
Chẳng hạn như bầu Đức HAGL,nhìn tướng ổng ai dám tin ổng là tỷ phú usd keke