Tập Lái
13/7/15
39
17
8
Cho em ý kiến chút cảm nhận của riêng mình nhé.
Về phần dính ghế em đã chạy Civic 2011, Ford focus thì thấy có dính. Fortuner AT, Lexus RX350 2007 không dính. => Cái này tuỳ hãng thôi. Không phải cứ AT đạp là dính ghế. CX5 em chưa chạy, đã đi coi thì thấy ngoại thất OK, nội thất hơi rối mắt cộng thêm màu tối nên cảm giác hơi chật chội. Chưa chạy thử nên những cái khác em không biết. Các bác đừng chém em nhé. Hihihi

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Hi các ae hội Mazda.

Hiện mình không chạy xe của Maz nhưng trước đây thì có. Mình đã gần 1 năm dùng chiếc M323 đời tống, khi mua 25 triệu (bổ sung sửa chữa tầm 15 triệu coi như tiền bảo dưỡng, học phí nghề sửa xe oto) khi bán lại 25 triệu - huề vốn. Giữ giá quá đi, nói chơi cho vui thôi các ae nên ae cho mình tham gia tí chút nha.

Depa dính lưng vào ghế thì mình thấy trừ mấy chiếc xe đua ra thì chỉ có BMW là đáng kể thôi. Những xe còn lại cũng có cảm giác đó nhưng không thể bằng được. Mà mình sử dụng xe làm phương tiện thì đòi hỏi cảm giác đó làm gì? Chưa tính tay nghề mình có đáp ứng được không nữa.

Trước thử xe Subaru được tét thoải mái, chạy khúc nhiều cua bình thường phải về 4-50km/h thì anh sale nói anh cứ đạp ga thoải mái bọn em mua bảo hiểm hết rồi. Vậy là mình cứ giữ nguyên ga ở tốc độ 6-70km/h mà thấy xe vẫn ổn định. Rồi còn leo lên cầu chỉ có một điểm để bánh xe bám còn 3điểm còn lại lắp rulo bánh xe chỉ quay trượt xe vẫn leo được. Ra đường trường tăng tốc ngon lành. Thử xe xong kết lắm.

Mình chỉ được thử xe CX5 quãng đường ngắn, tốc độ không cao nên nên không dám nhận xét nhiều, chỉ ngắn gọn là xe đẹp, chạy cũng được. Thấy các bác nhận xét nghiêm khắc quá tội em nó.

Thấy có bác khen CRV. Trên 4r mình có bac cũng chê CRV trang bị nghèo nàn, cách âm kém, ồn đi có SG-Phan Thiết thôi mà bà xã bác đó nhức đầu về muốn bệnh. Có bác còn than trời khi mưa cứ như ngồi trong nhà mái tôn cấp bốn.

Xe nào cũng có ưu, khuyết được cái nọ thì thiếu cái kia. Tùy điều kiện, sở thích mà lựa chọn thôi.

Vài lời góp với ae hội Maz.

Hạng B2
16/6/16
200
1.382
93
49
Với thị trường Việt Nam, CX5 muốn nói ngoài Nhật Bản ra, còn có cả Nhật Tảo nữa, mong Quý vị nên thận trọng !

• Like
Reactions: NgoclongLu
Hạng B2
25/11/05
429
654
93
Cả nước suốt ngày chửi vì cái giá xe ô tô cao ngất ngưởng vô lý, vậy mà lại có nhiều người tức giận vì giá giảm! Chưa có xe thì chỉ mong nó rẻ để mua được, mua xong rồi thì chỉ mong nó tăng hoài để sau này bán được giá. Đúng là cái xứ thiên đường này ngộ thiệt đấy. Nó cũng giống như cả nước chửi tụi tham nhũng nhưng có cơ hội là cũng tận dụng triệt để mà vơ vét, nhiều người thậm chí bằng mọi cách sống chết để có được cơ hội đó nữa. Tiêu chuẩn kép dường như quá phổ biến.

Em chưa chạy CX5 2015 trở về trước chứ phiên bản 2016 2.5L của em không thấy mấy nhược điểm của bác chủ thớt hoặc nhược điểm có tồn tại nhưng không đáng bận tâm. Không phải là siêu vọt nhưng thấy khá tốt ở chế độ Normal. Nếu chuyển sang chế độ Sport thì còn mạnh mẽ hơn nữa. Không biết khái niệm "dính ghế" của các bác là thế nào chứ em chạy thử Lexus RX350 và RX450H (hybrid) của mấy đứa em bên Mỹ rồi, chả thấy khác mấy về khoản dính lưng. Đang dừng hay chạy chậm mà muốn nhanh thì có đạp thốc ga nó cũng lịm 1 chút rồi mới lên. Em chỉ nói về khoản dính lưng gì đó thôi nhé không thôi fan Lexus lại vào chửi em vì đi so Lexus với CX5 ghẻ. RX350 và RX450H không hơn gì CX5 2016 2.5L nhiều về khoản nhạy ga. Trong khi Kia Sedona 3.2L (Mỹ) thì nhạy ga hơn hẳn nhưng đó là lúc vừa đạp ga thôi, chứ sau đó nó cũng chả bốc lắm.

Nói vậy chứ nếu CX5 sau này cải tiến thêm các điểm sau thì em mong muốn các điều sau đây:
- Cách âm tốt hơn chút. Con bạn em nhà nó chỉ chơi với Subaru, chiếc mới nhất vợ chồng nó mua là cách đây 1 năm. Nó ngồi vào xe em (mới mua hơn 3 tháng) bảo xe mới hả nào êm quá, hơn cả mấy con Subaru nhà nó. Về khoản này thì Lexus phải nói 1 trời 1 vực. Ngồi trong xe chả nghe tiếng máy xe gì luôn, thậm chí đứng cạnh đầu xe khi đậu ngoài trời cũng không biết xe đang nổ hay tắt.
- Có hốc gió cho ghế sau. Nhà em toàn xài máy lạnh từ trong nhà đến xe chỉ từ 26 độ trở lên nên cũng không thấy khó chịu lắm với hiện tại. Nhưng có thì càng tốt
- Ghế sau ngả thêm được. Nhà em ít đi xa nên cũng không quan ngại lắm. Tuy nhiên thằng cu nó và bà xã được ngả lưng trên Lexus RX350/RX450H thấy có vẻ thích lắm khi đi đường dài trên cao tốc.
- Cốp sau chỉnh điện và nhớ vị trí như Tucson 2016. Không có nhớ vị trí là 1 phiền toái vì garage nhà em không được cao, mở cốp hết lên là đụng trần liền, toàn phải lùi xe ra ngoài 1 chút trước khi load đồ lên/xuống hoặc có 1 người phụ giữ cửa.

Nói chung xe nào cũng có cái hay cái dở, chỉ chăm chăm vào cái dở thì xe 2 tỷ cũng đầy vấn đề. Ai thích xe nào, thấy vừa túi tiền thì mua thôi. Không thích thì sau này lại đổi xe khác. Đến đại gia còn phải mua 2,3 cái xe khác nhau để phục vụ các mục đích và sở thích khác nhau nữa là.
Đồng quan điểm với bác... Bài bác chủ ko biết vô tình hay cố ý mà chỉ nói về một phía thôi, cay cú vụ giá xe giảm chăng....

9/9/15
204
123
43
50
Thoi, Em hong mo mong nua, Em ve om con es gia cua Em thoi, may chi co 2.3 ma dap phat dinh ghe, 11 lit deu nhu vat chanh. Khong DVD nen khong biet hu la gi.

Hạng B2
29/10/15
201
115
43
40
Hi các ae hội Mazda.

Hiện mình không chạy xe của Maz nhưng trước đây thì có. Mình đã gần 1 năm dùng chiếc M323 đời tống, khi mua 25 triệu (bổ sung sửa chữa tầm 15 triệu coi như tiền bảo dưỡng, học phí nghề sửa xe oto) khi bán lại 25 triệu - huề vốn. Giữ giá quá đi, nói chơi cho vui thôi các ae nên ae cho mình tham gia tí chút nha.

Depa dính lưng vào ghế thì mình thấy trừ mấy chiếc xe đua ra thì chỉ có BMW là đáng kể thôi. Những xe còn lại cũng có cảm giác đó nhưng không thể bằng được. Mà mình sử dụng xe làm phương tiện thì đòi hỏi cảm giác đó làm gì? Chưa tính tay nghề mình có đáp ứng được không nữa.

Trước thử xe Subaru được tét thoải mái, chạy khúc nhiều cua bình thường phải về 4-50km/h thì anh sale nói anh cứ đạp ga thoải mái bọn em mua bảo hiểm hết rồi. Vậy là mình cứ giữ nguyên ga ở tốc độ 6-70km/h mà thấy xe vẫn ổn định. Rồi còn leo lên cầu chỉ có một điểm để bánh xe bám còn 3điểm còn lại lắp rulo bánh xe chỉ quay trượt xe vẫn leo được. Ra đường trường tăng tốc ngon lành. Thử xe xong kết lắm.

Mình chỉ được thử xe CX5 quãng đường ngắn, tốc độ không cao nên nên không dám nhận xét nhiều, chỉ ngắn gọn là xe đẹp, chạy cũng được. Thấy các bác nhận xét nghiêm khắc quá tội em nó.

Thấy có bác khen CRV. Trên 4r mình có bac cũng chê CRV trang bị nghèo nàn, cách âm kém, ồn đi có SG-Phan Thiết thôi mà bà xã bác đó nhức đầu về muốn bệnh. Có bác còn than trời khi mưa cứ như ngồi trong nhà mái tôn cấp bốn.

Xe nào cũng có ưu, khuyết được cái nọ thì thiếu cái kia. Tùy điều kiện, sở thích mà lựa chọn thôi.

Vài lời góp với ae hội Maz.
Đồng quan điểm với bác. Đàn ông có vợ hay chưa vẫn thích ngắm mông vợ người khác. Và đặc biệt tụ 3, tụ 5 khen chê mông cô này đẹp, mông cô kia xấu, vú cô này to, vú cô kia nhỏ, rồi thì bla... bla. Nói chung là cảm nhận của mỗi người. Nói về xe thì e kinh qua nhiều dòng : mít ps, jolie, toy zace, ỉn, ford focus, escape, cx5, m6... thuê chạy có, xe nhà có. E chốt 1 câu : xe nào chạy cũng ok, có cái ưu, có cái nhược. Quan trọng ít hỏng vặt, tiêu thụ xăng vừa phải, chênh lệch 1-2 lít ko nhằm nhò gì, máy lạnh phải mát phía sau, nghe nhạc giải trí thì thời gian đầu ham hố, sau cũng chẳng may khi nghe. Nói chung moi nguoi có quyen khen chê theo quan điểm mình. Như e ra duong thay may hotgilr đẹp, nghĩ vợ cả ở nhà mà chạnh lòng nhưng tối nào có bỏ ra ngủ 1 mình đâu. Chê thi chê tối cũng lái mấy tăng. Đó chính là tâm lý của con người chúng ta thôi... hahaha

Hạng B2
29/10/15
201
115
43
40
Các bác chém kinh nhể. Nhà em thì mới mua Cx5 FL 2016.
1.Ko có nhu cầu DVD và bluetooth nên chưa biết
Ngoài ra chạy ngon. Cách âm khá hơn CRV 2.0 (em đã thử).
Vượt xe thì thấy chẳng vấn đề gì. Mà xe châu âu máy toàn dưới 2.0 chạy cao tốc vẫn bt.
Cốp thì tạm thời vẫn đóng tốt.
Ông thầy em ngay cạnh nhà cũng CX5 2014. Chạy vẫn ngon chưa muốn bán. Cũng cẳng thấy kêu ca gì (đi phụ mổ cho ổng miết).
Em thấy nghi ngại mấy cái các bác comment thật. Chắc chờ xem sao.
Nhưng so với tầm tiền thì em quý nhất cái sinh mạng gia đình em. Túi khí full, hỗ trợ an toàn full. Còn nói thật Mercedes mà thiếu hỗ trợ an toàn có rẻ chưa chắc em đã mua.
Ý kiến cá nhân. Chờ các cao thủ kiểm chứng
Bác nói chính xác rồi. Minh lúc chạy cho đủ 5 người lớn lên dốc khoảng 20 độ do ngắm cảnh ko để ý, ít trớn xe hơi ì. Chuyển sport cái ok. Còn lại do cách chạy hết, dính lưng, dính phản thì ko nên đem ra so ở đây làm gì. Ai thích dính thì cứ dính đi hehe

• Like
Reactions: Suxipo and vhaz116
Hạng B2
29/10/15
201
115
43
40
Giữa venza09 và cx5 mới em vẫn quyết định mua venza, đến giờ vẫn thấy quyết định của mình là đúng :)
Bác so sánh vây thấy hơi hơi sao sao đó. Venza thì so với cx9 chứ cx5 ko ngang sức bác ui. .

Hạng B1
11/1/13
78
100
18
Đồng quan điểm với bác... Bài bác chủ ko biết vô tình hay cố ý mà chỉ nói về một phía thôi, cay cú vụ giá xe giảm chăng....

Ai là dân buôn xe thì mới cay cú, em lập thread chỉ muốn đánh giá đúng sự thật về những trải nghiệm của bản thân, những điều ko cảm thấy hài lòng khi điều khiển xe, những thiếu sót nhỏ nhặt ko đáng có sau khi dc Thaco lắp ráp và cảm thấy rằng nó ko xứng với số tiền trên 1.1tỉ đã bỏ ra.

• Like
Reactions: cdang and Marines