Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49
Em hỏi cái này vì em cũng không chắc chắn là 2 loại dầu này có thể dùng chung được không ? Tình hình là xe em lâu lâu phải châm thêm dầu lái trợ lực (Power Steering Fluid, con xe già Accord 90 của em :)). Nhưng em đi dạo khắp các cửa hàng nhỏ ở Đà nẵng bán các loại dầu thắng, dầu trợ lực, các loại phụ gia... nói chung là các cửa hàng nhỏ nhỏ bán đủ thứ :) và tất cả đều đưa cho em cùng một loại của hãng Petronas và trên đó ghi là Automatic Tranmission Fluid mà theo vốn tiếng Anh còi của em thì nó nghĩa là Dầu cho hộp số tự động. Đúng là trên đó có vẽ hình hộp số và có thêm hình của cái vô-lăng ba chấu nữa nên chỗ bán hàng nào cũng khăng khăng với em là xài được. Các bác cho em ý kiến về việc này xem... Không lẽ toàn bộ cửa hàng của Đà nẵng này bị thằng thầy dùi nào đó bỏ bùa để nó bán lô hàng này của nó... Hoặc giả như cũng có khi là đúng thì để cho em mở rộng thêm chút kiến thức. Cảm ơn các bác

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
Cơ bản thì dầu Hộp số tự động và dầu tay lái có thể dùng chung , nếu không có các quy định nào khác riêng rẽ dành cho từng trường hợp cụ thể ghi trong hướng dẫn sử dụng .
Còn việc nhãn dán bên ngoài và nội dung bên trong có tương ứng không thì phải hỏi ông quản lý thị trường hoặc ông trời .

Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49
keyboardnazi nói:
Honda hình như nó bắt phải xài dùng power steering riêng của nó

Thằng nào chả khuyến cáo thế bác ;)

@ bác Đè: vậy trong trường hợp này là có thể được hả bác... Nhưng trong trường hợp nó không tương thích thì nó có ảnh hưởng gì đến trợ lực lái không, hay chỉ đơn giản là lái nặng hơn chút [8|] vì lái và phanh là quan trọng nhất, lỡ có gì thì chỉ nước tèo [&:]...
và em có nghe nói về nhớt 10, nhớt 90, nhớt 40... Vậy trong trường hợp này thì nhớt trợ lực lái là nhớt mấy tại vì nhớt thắng và ly hợp thì chỉ ghi là DOT3, em chẳng hiểu nó là nhớt mấy nữa...

Tập Lái
20/7/09
29
0
6
58
Nhớt 10: trợ lực lái
40: dùng cho động cơ
90: dùng cho hộp số thường, cầu Trước-Sau
Dầu thắng: DOT3 cũng có DOT4 nữa.
Mình biết được nhiêu đó thôi.

Hạng B2
25/8/08
109
0
0
keyboardnazi nói:
Honda hình như nó bắt phải xài dùng power steering riêng của nó

Bác nói đúng vậy Honda nó dùng dầu riêng của nó,vì vậy nhiều chai dầu có ghi không dùng được cho Honda hoặc Acura. Còn dầu Power Steering(dầu tay lái) và Automatic Trans(dầu máy AT) cả 2 đều khác nhau,nếu dùng chung người ta sẽ sx 1 chứ không có 2 loại khác nhau. vì vậy sử dụng không đúng dầu thì
hên xui thôi bác ạ