Thảo Luận Chung đậu trên dốc với số AT

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com
RE: đậu trên dốc với số AT

Trích đoạn: tuanjla
Theo em thì bác cứ đạp phanh, cũng chẳng cần về N (vì bác Người Không Lo bảo sẽ chạy ngay =>thời gian dừng ngắn). Lúc nào đi tiếp thì cứ nhả phanh đạp ga là ok.

Nhất trí!

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

Trích đoạn: nta522

Trích đoạn: phuni56

Trích đoạn: nguoikhonglo

các bác cho e hỏi xe số AT thì làm seo đâu trên dốc mà ko dùng phanh? xe MT thì mình buông nhẹ chân côn vậy xe AT thì làm seo?
Chắc là đề bài là như thế nấy:
Cách xử lý khi lái xe AT trong trường hợp tạm dừng (thời lượng ngắn, do chờ đèn, nhừơng người qua đường...) trên đoạn đường dốc ?
Đáp án:
- Dừng:Chân trái đạp phanh (miền Nam VN gọi là thắng). CHân để sẳn trên bàn đạp ga.
- Chạy tiếp: Nhịp chân ga và nhả phanh từ từ.
Như thế bạn sẽ chủ động, không sợ xe trôi ngược đụng vào xe phía sau. Khỏe hơn lái xe MT nhiều (Phải kéo thắng tay khi dừng, lúc chạy tiếp phải thao tác cùng lúc một tay (nhả thắng tay) + hai chân (chân côn và chân ga)).

Phuni56 nói đúng dốc quá gắt phải làm vậy thôi
dốc quá thì phải dùng tạm 2 chân còn chạy bình thường thì ko nên sẽ tạo thành thói quen ko tốt còn chạy MT ai đã đi quen rồi thì ko bao giờ dùng đến thắng tay .

jan
Hạng B2
23/2/08
248
0
16
Hà Nội

lúc em mới mua xe Civic 2.0, chú sale bảo chế độ S không phải là Sport mà dùng khi leo dốc cao (về S để số 1, máy sẽ leo khoẻ hơn). Em chưa có dịp thử lần nào, bác nào biết xin cho ý kiến.

Tập Lái
17/11/06
12
0
0

Hôm tết vừa rồi em đi chợ hoa ngoài đê Yên Phụ, cũng ỷ xe mình AT, ko tụt, phi lên đê, đường đông ko lên được, đằng sau lại 1 em bám đít. Bỏ chân ga, xe tụt ào ào, toát cả mổ hôi, vội kéo phanh tay rồi đệm ga bò dần lên. Hoá ra AT máy yếu (xe em có 1.6) gắp dốc cao vẫn cứ tụt. Giá mà biết kinh nghiệm 2 chân của bác Phuni56 sớm thì chắc ko đến nỗi vất vả như vậy.

Tập Lái
16/4/08
8
0
0
tp HCM

gui cac bac lai xe voi so AT. Theo em biet thi hau het xe so AT deu co cac so nhu, P N D 2 hoac S va R. neu dung xe tren doc thi dap thang cai so 2 hoac so S vi so nay dung de di duong doc, duong xau kho di va dap ga khong tang toc do cao duoc. Em nghi nhu vay mong cac bac cung tim hieu. chuc cac bac lai xe an toan, khong bi cong an thoi coi.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

để hôm nào em mượn chiếc AT đi DL, lên đèo Bảo lột testing luon cái.