Thảo Luật Chung Đầu tư BĐS ở Hà Nội

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Hồi xưa mình đi học ở chung với bạn toàn dân Bắc, tức là Hà Nội, Quảng Ninh, Hải Phòng v.v mình cũng có cảm giác là dân Nam sống xô bồ hơn. Thế nhưng khoảng 3 năm gần đây thì suy nghĩ đã khác. Em nói thật là HN hiện nay khó sống hơn ví dụ đơn giản nhất là mặt bằng lương thấp hơn nhưng chi phí cuộc sống lại cao hơn

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Em chả mắc bệnh tư tưởng vùng miền, nhưng có cho em chọn lại, em vẫn muốn sống ở miền Nam. Mấy miền kia nắng thì nắng cháy da, lạnh thì lạnh bỏ xừ ... sống lây lất qua mấy mùa đó không chết cũng bị thương hic hic
Cảm ơn bố mẹ sinh mình ra ở miền Tây, dù hơi mang tiếng gái miền Tây "hầu" thiên hạ tốt quá nên chết danh haha
Bác nào bơm BĐS miền Bắc thì cứ bơm, riêng em, nhớ 1 câu nói đùa của bác oser nào lúc trước "Coi chừng TQ nó đang xây cái nhà máy điện hạt nhân sát biên giới, có chuyện gì khúc này lãnh đủ" ... hehe .. là đủ cho em té từ sớm !!

odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
Hanh.Pham nói:
Em chả mắc bệnh tư tưởng vùng miền, nhưng có cho em chọn lại, em vẫn muốn sống ở miền Nam. Mấy miền kia nắng thì nắng cháy da, lạnh thì lạnh bỏ xừ ... sống lây lất qua mấy mùa đó không chết cũng bị thương hic hic
Cảm ơn bố mẹ sinh mình ra ở miền Tây, dù hơi mang tiếng gái miền Tây "hầu" thiên hạ tốt quá nên chết danh haha
Bác nào bơm BĐS miền Bắc thì cứ bơm, riêng em, nhớ 1 câu nói đùa của bác oser nào lúc trước "Coi chừng TQ nó đang xây cái nhà máy điện hạt nhân sát biên giới, có chuyện gì khúc này lãnh đủ" ... hehe .. là đủ cho em té từ sớm !!
Các bác dân Nam thì chỉ sống ở miền Nam được thôi, sang miền khác là khó thở khó sống ngay:D, cái này dân miền Trung, miền Bắc và người Hoa có khả năng thích nghi, di cư xa và vượt qua sự khác biệt vùng miền hơn.
Điện hạt nhân thì Ninh Thuận cũng đe doạ miền nam, rồi thải của bauxit, rồi biển dâng...thiếu gì nguy cơ nhưng lo xa quá tổn thọ:)
Quay lại câu chuyện bđs HN, em nghĩ tạm thời khó khăn cho bên cung nhiều hơn là cho bên cầu, người mua bđs HN ít vay mượn hơn trong Nam nên thắt chặt tiền tệ chỉ ảnh hưởng đến các cty nhiều hơn, các dự án dở dang thì hạ giá nhưng các bđs đã sử dụng được đâu có hạ.

Hạng B2
3/3/11
178
10
18
Sèi Goòng
BĐS ở Nam Bộ đang chết dẫm, sau cơn sốt 2008 đến nay, nhiều bác chủ đang tìm cách down giá để gỡ gạc. Nhiều dự án giá xả hàng đang đưa gần sát về giá thành. Dù có giải pháp nhớn từ các pác ở trển (cho quay vòng nợ - tái nợ) thì cũng phải vất vưởng đến giữa 2012 (kịch bản tốt nhất) may ra mới có vài bác ngoi lên để hít hà & vươn vai. Các bác ko lo trữ tiền để cứu các nhà đầu tư sắp vỡ nợ.

BĐS ở phía Bắc - theo tin con vịt cồ - các nhà đầu tư thứ cấp hầu hết lấy tiền nhà - hổng chơi bài đòn bẩy tài chánh từ bank - vừa mới qua cơn sốt đầu năm 2011 chưa lâu - nên giá đang cao ngất ngư - chưa phải lúc đâm đầu vào "tình thương mến thương". Vài dự ớn phao tin kẹt vốn, cần xả hàng - nhưng thực tế hàng họ được xả kiểu "mắt kiếng Sài Gòn, siêu giảm giá 50% hay giá bán bằng 50% giá thị trường" = vẫn cành cao.

Chi Hội Phó OSFI
10/11/06
1.046
3
0
Các bác cứ bàn đâu đâu :D
Cái trò mua mua bán bán này ăn nhau là thời điểm, rẻ mua chưa chắc đã lời, mắc thì cũng không phải là ko có cơ hội. Thế nào thì do cái thời điểm nó quyết định.

Theo cá nhân em, thời điểm bây giờ cũng chưa là cơ hội bắt đáy, trừ khi đi săn những tài sản thế chấp phải bán tống bán tháo với giá bèo. Cái câu "đâu có hạ được nữa đâu" em nghe quen lắm rồi, nhưng vấn đề là "bao giờ nó lên" thì chả thấy bác nào chỉ cho em cả?

Hạng C
28/7/10
680
5
18
12
Bởi vậy các lớp mở ra nhan nhản dạy cái gọi là quản trị rủi ro chứ có ai mở trường lớp dạy quan trị cơ hội đâu bác onlinecafe? ;)

odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
Các dự án HN không "ăn dày" như các bác nghĩ đâu, tiền đất nộp chính thức cho nhà nước và không chính thức cho quan chức nhiều lắm, biểu giá đất sàn của HN cũng cao hơn SG nhiều.
Mợ Hanh-Pham: nhà em 6 phòng, dùng 3 máy lạnh mùa hè, 2 sưởi mùa đông, 4 TV, nồi cơm điện, lò vi sóng,.. mỗi năm tốn không quá 8tr tỉền điện, chứng tỏ khí hậu HN cũng không quá khắc nghiệt như giang hồ đồn đại, ối ông Bắc di cư vào Nam lại thèm cái mùa đông, mùa thu, mùa mưa phùn gió bấc của miền Bắc...cái gọi là con người cảm nhận thiên nhiên biến đổi, thời gian trôi chảy đó mợ:D

Hạng B2
3/3/11
178
10
18
Sèi Goòng
odo nói:
ối ông Bắc di cư vào Nam lại thèm cái mùa đông, mùa thu, mùa mưa phùn gió bấc của miền Bắc...cái gọi là con người cảm nhận thiên nhiên biến đổi, thời gian trôi chảy đó mợ:D
Đúng thía, nhứt là mấy bác bị hen suyễn, thấp khớp & tim mạch.
Ngõ nhỏ, phố nhỏ, nhà tôi ở đó - bạn tìm muốn nà thở. Về đến Thanh Trì mà còn ngóc ngách kiểu ba bốn xẹc như ở khu ổ chuột Sài Gòn thì em chả.
Em thích nhứt cái câu dân Nội Tây phát bẩu "làm đủ ăn thì khó, làm giàu thì dễ". Có thằng bạn dắt ra Mỹ Đình, chỉ căn nhà phố đang cho thuê - nó tuyên bố tổng hơn 2 triệu OBama đấy mày - em hoảng vì tiền cho thuê mặt bằng có 6 triệu - và đang bán chè chén, thuốc lào và kẹo lạc.

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
Bác nếu có tiền nhiều thì mua căn nhà này của nữ minh tinh điện ảnh Kiều Chinh nè , giá khá bèo , chỉ có 28 tỷ thôi nhưng có đến 7 phòng ngủ , 6.5 phòng tắm, vườn rộng và nhất là nó nằm trong trung tâm thương mãi của người Việt bên Mẽo . Nếu bác mua nhà này thì có thể bác làm được giấy tờ sang Mẽo sống luôn :D . Nói vậy chứ em không khuyến khích dân ta bỏ tiền đầu tư ở nước khác, đầu tư ở nước mình làm lợi cho dân mình tốt hơn .

http://www.redfin.com/CA/Garden-Grove/12822-Gilbert-St-92841/home/3658440

Status
Không mở trả lời sau này.