Thảo Luật Chung Đầu tư BĐS ở Hà Nội

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
25/3/11
409
22
18
tamvo nói:
Bác nếu có tiền nhiều thì mua căn nhà này của nữ minh tinh điện ảnh Kiều Chinh nè , giá khá bèo , chỉ có 28 tỷ thôi nhưng có đến 7 phòng ngủ , 6.5 phòng tắm, vườn rộng và nhất là nó nằm trong trung tâm thương mãi của người Việt bên Mẽo . Nếu bác mua nhà này thì có thể bác làm được giấy tờ sang Mẽo sống luôn :D . Nói vậy chứ em không khuyến khích dân ta bỏ tiền đầu tư ở nước khác, đầu tư ở nước mình làm lợi cho dân mình tốt hơn .

http://www.redfin.com/CA/Garden-Grove/12822-Gilbert-St-92841/home/3658440

Biệt thự đó đẹp thật :D người VN đúng là giàu nhất thế giới, 28T chăc chỉ mua dc cái nhà ống 60m2 Q1

Tập Lái
28/5/11
19
0
0
45
Bác odo này buồn cười lém. Đi từ chỗ khổ hơn, quan liêu hơn sang chỗ giàu hơn, minh bạch hơn thì rõ ràng là dễ sống hơn đi ngược lại, có gì mà lăn tăn hay tự hào.

BDS Hà nội chủ yếu là tiền các cụ/con ông cháu cha, không có cái gì để mua mà nhiều tiền thì hét giá lên. Và đúng như bác nói cung nhiều hơn cầu, ít vay nên mấy cái nhà lụp xụp cũng hét giá vống lên (ờ hét giá đó không mua thì thôi).

Nhưng theo qui luật thì cái gì vô lý quá sẽ tự điều chỉnh. Vả lại nhờ giao thông phát triển nên đi các nơi cũng dễ, chứ như xưa các cụ Hà nội chỉ có mỗi mua ở Hà nội. Các bác Hà nội bạn em đem tiền đi đầu tư TP HCM và Đà Nẵng hết cả chứ chẳng còn ham hố mấy cái nhà Hà nội overpriced.

odo nói:
Các bác dân Nam thì chỉ sống ở miền Nam được thôi, sang miền khác là khó thở khó sống ngay:D, cái này dân miền Trung, miền Bắc và người Hoa có khả năng thích nghi, di cư xa và vượt qua sự khác biệt vùng miền hơn.
Điện hạt nhân thì Ninh Thuận cũng đe doạ miền nam, rồi thải của bauxit, rồi biển dâng...thiếu gì nguy cơ nhưng lo xa quá tổn thọ:)
Quay lại câu chuyện bđs HN, em nghĩ tạm thời khó khăn cho bên cung nhiều hơn là cho bên cầu, người mua bđs HN ít vay mượn hơn trong Nam nên thắt chặt tiền tệ chỉ ảnh hưởng đến các cty nhiều hơn, các dự án dở dang thì hạ giá nhưng các bđs đã sử dụng được đâu có hạ.

Hạng C
9/5/11
591
1
0
48
taychoitapsu nói:
odo nói:
ối ông Bắc di cư vào Nam lại thèm cái mùa đông, mùa thu, mùa mưa phùn gió bấc của miền Bắc...cái gọi là con người cảm nhận thiên nhiên biến đổi, thời gian trôi chảy đó mợ:D
Đúng thía, nhứt là mấy bác bị hen suyễn, thấp khớp & tim mạch.
Ngõ nhỏ, phố nhỏ, nhà tôi ở đó - bạn tìm muốn nà thở. Về đến Thanh Trì mà còn ngóc ngách kiểu ba bốn xẹc như ở khu ổ chuột Sài Gòn thì em chả.
Em thích nhứt cái câu dân Nội Tây phát bẩu "làm đủ ăn thì khó, làm giàu thì dễ". Có thằng bạn dắt ra Mỹ Đình, chỉ căn nhà phố đang cho thuê - nó tuyên bố tổng hơn 2 triệu OBama đấy mày - em hoảng vì tiền cho thuê mặt bằng có 6 triệu - và đang bán chè chén, thuốc lào và kẹo lạc.

Hehe..câu này nghe buồn cười mà đúng...làm đủ ăn thì khó, làm giàu thì dễ...

odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
Cái chủ đề bđs HN gây nhiều tranh cãi lắm rồi, ở đây lại có mấy bác chê bai HN đắt so với SG, HN bong bóng, HN nghèo, HN quan liêu, HN không minh bạch bằng SG:D!!!!
Các bác phải tìm hiểu để hiểu đã, đừng dùng suy nghĩ chủ quan để cãi lại thị trường. SG rẻ hơn nhưng sao vẫn xuống giá, HN đắt nhưng sao vẫn liên tục lên giá, cùng lắm là đứng giá? Ít ra nó cho thấy bđs HN hấp dẫn dòng tìền hơn so với SG trong 3 năm qua phải không?
Thủ đô khác tất cả các thành phố khác đấy các bác, nếu các bác thực sự định tìm hiểu thì đừng sa vào so sánh SG với HN cũng như dân Đà Nẵng không so mình với SG vậy (bđs ĐN rẻ hơn SG nhiều vậy kết luận bđs SG là bong bóng hay sao?).
Các bác đem cả khí hậu thời tiết có mùa nóng mùa lạnh của HN ra để chê bai dèm pha thì em cũng chịu thua các bác:D, chả nhẽ em lại bảo SG là cái ổ dịch bệnh do chỉ có 1 mùa nóng quanh năm:).
Nói chung em thấy các bác SG hơi có vấn đề về tâm lý gì đó đối với thủ đô HN trong khi dân HN em thấy tự tin hơn:D. Bàn về bđs HN mà các bác ở SG lại cứ tự cho là biết hơn dân HN thì còn nói gì nữa :D
Em cũng có ý định đầu tư bđs miền Nam (đang nhắm SG hoặc Nha Trang) nhưng em vẫn đánh giá cao HN hơn SG khá nhiều về mặt môi trường cảnh quan nhịp sống (chắc chỉ cần vác máy đo ra đo nồng độ khí thải trong không khí, độ ồn, lưu lượng xe, số cây xanh, số hồ nước...là kết luận được ngay khỏi cần tranh cãi phân biệt vùng miền).
SG là nơi em thường xuyên tới do công việc nhưng chưa bao giờ em có thiện cảm với SG, nhiều lúc ở SG thấy như mắc kẹt, quẫy đạp trong ruột già một con quái vật kỳ dị vậy, ở mấy ngày là muốn đi, thành phố nhỏ như Nha Trang thì ngược lại đến lần đầu đã mến và muốn ở lại lâu hơn.
Nói về tham nhũng, minh bạch thì HN học cách tham nhũng từ miền Nam ra sau 1975 các bác nhé, giờ này SG minh bạch tới đâu em cũng chưa rõ :D

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó OSFI
10/11/06
1.046
3
0
Các bác lại lạc đề quá :mad:
Kinh nghiệm của em là khi yêu / ghét một cái gì là ko có đầu tư được. Đầu tư là để có lời, yêu/ ghét gạt qua một bên đi các bác.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
Nhìn BĐS Hà nội thì không nên chỉ nhìn mỗi ... Hà nội, mà phải nhìn rộng ra toàn bộ khu vực phía Bắc VN từ Quảng Bình ra tới Tây Bắc thì mới thấy hết cái giá trị của HN.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
BĐS HN không sợ lãi suất, dek sợ tín dụng, chỉ sợ siết đầu tư công. Đố các bác biết tại sao ?
Giai đoạn 2008-2009 lãi suất vẫn ngất ngưỡng 18-20% mà vẫn sốt nóng ào ào trong khi SG thì vật vã. Có cái nghị quyết 11 cái là y như rằng down

Last edited by a moderator:
Tập Lái
16/7/09
7
0
0
Các cụ không thấy giúp chủ topic lời khuyên gì cả, toàn thấy bàn cãi chuyện BDS SG hay HN. Em thì ở cả 2 miền, nhưng nói chung là đầu tư BDS HN mới có lãi, chứ SG thì không hơn thua, chị em mới bán căn CC trong sài gòn, năm ngoái mua 1 tỷ, đến năm nay bán lãi được có 23tr. Tính ra gửi tiết kiệm còn hơn.

Hạng B2
26/2/08
420
161
43
hanoi
taxivip.com.vn
odo nói:
behieu nói:
odo nói:
Hà Nội vẫn còn rất nhiều cơ hội cho bđs.
Giá bđs HN nói chung cao hơn SG nhưng vẫn sinh lời.
Có những điểm sau làm đầu tư bđs HN hấp dẫn:
-cung vẫn không theo kịp cầu (lâu nay do vướng quy hoạch chưa phê duyệt)
-cung giá rẻ bị hạn chế do giá đất nhà nước quy định của HN cao hơn SG nhiều nên không có đất giá rẻ cho doanh nghiệp làm dự án giá rẻ (trừ khi ra khá xa)
-khu trung tâm cũ dân đông nhưng công trình bị giới hạn độ cao
-HN là thủ đô, được tập trung đầu tư hạ tầng,hạ tầng thay đổi nhanh và bài bản hơn SG (cái này là em chủ quan, có thể sai)
-HN là thủ đô, được dân có tiền từ các tỉnh đổ về
-HN là thủ đô, quan chức nhiều, nguồn thu % từ cả nước nhiều-->cất vào đất
-HN có cảnh quan môi trường, nhịp sống còn từ tốn, dễ thở, dễ sống hơn SG (xin lỗi các bác SG:D)
-dân Bắc chú trọng tiết kiệm và đầu tư đất đai (dân Nam trọng nhậu;)--->tỷ lệ lớn tiền chảy vào đất đai, bđs
-dân Bắc lo xa, lo mua nhà cho con, cho cháu--->cầu bđs mạnh
-rất nhiều quan chức cất và đầu tư tiền vào bđs HN nên có xu hướng bảo vệ cái két đó bằng các chính sách, võ công khai và võ ngầm
....
Tất nhiên bđs HN cũng như mọi mặt hàng không thể lên giá mãi được, nhưng sức chịu đựng của thị trường bđs HN tốt hơn SG nhiều, thắt chặt tiền tệ như thế mà giá bđs HN vẫn không chịu hạ, nhiều chỗ vẫn tăng đều, em là dân HN mà vẫn luôn phải ngạc nhiên và điều chỉnh lại quan niệm của mình cho theo kịp giá đất:D

bác dựa vào đâu phán như đúng rùi thế :):) xin lỗi k bít bác đang ở sg hay hn :D .
Thì đúng như thế rồi mà bác.
Sông SG bẩn hơn sông Hồng.
Đường SG xuống cấp nhanh hơn đường HN, lắm xe quá tải chạy hơn, xe nhỏ các loại cũng chạy nhiều hơn, nhanh hơn, vội vã hơn (cái giá của GDP cao hơn?).
Hồ lớn hồ nhỏ, quảng trường, khoảng trống công cộng, cây xanh HN có nhiều hơn và đều hơn SG.
Người SG hấp tấp vội vã bận rộn hơn người HN.
HN là thủ đô mà, nếu hơn SG thì có gì lạ đâu bác, không hơn mới lạ chứ:D?
Em thì không nghĩ vậy.
Mấy khi gặp người SG ra Hà Lội định cư, đâu chỉ thấy Nam tiến thôi.

Tập Lái
16/7/11
9
0
1
Hà NôỊ
dolotvnxk.net
Cụ Sieumoto nói phải đấy các cụ. Không nên bàn cãi vùng miền làm gì, mỗi miền có 1 cái hay riêng. Nhưng vấn đề cụ topic muốn các cụ cho ít KN đầu tư BDS HN ấy ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.