Hạng B2
7/6/08
428
102
43
43
Máy lạnh xe lấy gió trong thì nó vẫn có một phần gió ngoài lùa vào để đối lưu không khí, cái này nhà sản xuất đã tính hết rồi.
Em chỉ cho các bác chạy Camry dễ kiểm tra nhất nhé: để lạnh hết cỡ trong xe, các bác rờ tay vào vị trí 2 cái lẫy mở cửa sau xe, sẽ thấy có một luồng gió nóng thổi nhẹ vào, đó là luồng khí đối lưu được thiết kế.
Với các loại xe khác em không rõ luồng khí này được thiết kế chỗ nào

Hạng D
18/12/11
1.042
313
83
Tp. Hồ Chí Minh
phongtran280471 nói:
Lấy gió trong thì không khí ít được lưu chuyển, nhưng nếu lấy gió ngoài trên đường như ở VN sẽ nhanh tèo cái máy lạnh bác ạ. Theo em thấy nên lấy gió trong, nhưng thỉnh thoảng mình mở cửa xe khi dừng xả hơi hay lúc xả nước cứu thân chắc không sao bác nhỉ :D

Ý kiến bác đúng ý em

Hạng B2
13/12/12
264
17
18
52
Em lấy gió trong, nhưng lâu lâu hé cửa ra tí:D

Hạng B2
31/1/07
301
8
18
minhtmt nói:
phongtran280471 nói:
Lấy gió trong thì không khí ít được lưu chuyển, nhưng nếu lấy gió ngoài trên đường như ở VN sẽ nhanh tèo cái máy lạnh bác ạ. Theo em thấy nên lấy gió trong, nhưng thỉnh thoảng mình mở cửa xe khi dừng xả hơi hay lúc xả nước cứu thân chắc không sao bác nhỉ :D

Ý kiến bác đúng ý em
Theo em ngoài việc máy lạnh làm việc nặng nhọc hơn -> hao xăng hơn và lọc gió chắc cũng cần thay nhanh hơn

Hạng D
21/6/09
1.810
80
48
TP Mai anh đào
hồi trước em chạy con Vios để mấy trái sầu riêng trong cốp, máy lạnh lấy gió trong đi từ Đà lạt - Bến Tre. Máy lạnh lấy gió trong thì cứ nghe mùi sầu riêng thật khó chịu mặc dù để sau cốp còn lấy gió ngoài thì bên ngoài có mùi gì thì mình ngửi mùi ấy ( có lẽ máy lạnh VIOs Limo không có lọc gió điều hòa). Vậy là đành lấy gió ngoài, khi nào thấy hôi hôi thì chuyển sang lấy gió trong. Lâu lâu gạt cái núm chuyển qua chuyển về nó cũng đỡ buồn cái tay.

Hạng B2
31/1/07
301
8
18
xecatang nói:
hồi trước em chạy con Vios để mấy trái sầu riêng trong cốp, máy lạnh lấy gió trong đi từ Đà lạt - Bến Tre. Máy lạnh lấy gió trong thì cứ nghe mùi sầu riêng thật khó chịu mặc dù để sau cốp còn lấy gió ngoài thì bên ngoài có mùi gì thì mình ngửi mùi ấy ( có lẽ máy lạnh VIOs Limo không có lọc gió điều hòa). Vậy là đành lấy gió ngoài, khi nào thấy hôi hôi thì chuyển sang lấy gió trong. Lâu lâu gạt cái núm chuyển qua chuyển về nó cũng đỡ buồn cái tay.

Như hình trên thì đúng là khi lấy gió trong, mùi trong cốp sẽ "lan tỏa" khắp xe

Hạng D
9/7/12
2.305
6.249
113
Khi chạy qua khu vực không khí trong lành, nên xả kiếng 01 vài phút đổi gió trong xe bổ sung oxy