Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
chạy dường dài để gió trong lâu cũng khó chịu : da khô môi khô y như trong phòing lạnh suốt cả giờ
thỉnh thoảng lấy gió ngoài cho nó "tươi mát"

nhứt là đường dài ban đêm tối hù : số 1 máy lạnh cũng lạnh teeeo phải lấy gió ngoài bớt lạnh
chứ gió trong mà để nấc sưởi cho điều hòa thì vẫn thiếu "tươi mát" dễ buồn ngủ phản xạ chậm

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
431
113
BANH_TET nói:
chạy dường dài để gió trong lâu cũng khó chịu : da khô môi khô y như trong phòing lạnh suốt cả giờ
Để điều hòa lấy gió trong, có thể chết ngạt không các bác?

nhứt là đường dài ban đêm tối hù : số 1 máy lạnh cũng lạnh teeeo phải lấy gió ngoài bớt lạnh
chứ gió trong mà để nấc sưởi cho điều hòa thì vẫn thiếu "tươi mát" dễ buồn ngủ phản xạ chậm

Em xin giải thích cho rõ hơn comment của bác BÁNH TÉT.
Cái này em chụp lại trong sách Hướng dẫn sử dụng luôn, chứ không phải ăn ốc đoán mò nhé.
Hình 1: Trang 4/70 hướng dẫn cách lấy gió trong, gió ngoài và cảnh báo nguy hiểm nếu lấy gió trong.

Hình 2: Em zoom vào chỗ cách lấy gió trong

Hình 3: Zoom Cảnh báo khi lấy gió trong (gió quay vòng) sẽ gây buồn ngủ.

Vậy là đã rõ rồi nhé.
Thằng em của em nó buồn ngủ ủi trốc gốc cây bằng lăng cũng vì chạy đường dài mà để gió trong. Từ đó nó dặn em luôn để gió ngoài khi đi đường trường để không bị buồn ngủ do thiếu oxy.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/8/04
1.315
363
83
Xe xịn như Mer hay BMW nó kín như bưng thì lo lấy khí ngoài chứ xe bèo bèo nó hở đủ nơi thì chắc ko đến nỗi thiếu khí khi để gió trong! hehehe

Hạng C
10/9/12
824
22
18
Nơi mình thích
BANH_TET nói:

Cám ơn Bác. Hèn chi em đi ban đêm thấy nhanh buồn ngủ lắm. Mặc dù mở lạnh teo luôn :D.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
chạy đêm đường dài buồn ngủ còn do cái đồng hồ sinh học mỗi chúng ta : dù cái đầu có muốn (ra lệnh) nhưng tới thời điểm cơ thể mình đã muốn nghỉ chứ hổng muốn làm việc nữa
trừ phi đi máy bay tới nước ngoài nó trật múi giờ không ngủ được
hoặc thức để làm "cái gì đó" ban đêm

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
BANH_TET nói:

Pác Banh-Tét này thích "tươi mát" nhỉ, chắc anh em phải học theo pác

Hạng B2
2/12/12
265
1
0
46
madguy nói:
Lại thêm bác sống tới năm 2012 mà vẫn nghĩ rằng mở máy lạnh lấy gió trong sẽ bị ngạt
Em kết nhất câu này!
.

Hạng D
11/3/11
1.607
116
63
TP.HCM
kaka nói:
Xe xịn như Mer hay BMW nó kín như bưng thì lo lấy khí ngoài chứ xe bèo bèo nó hở đủ nơi thì chắc ko đến nỗi thiếu khí khi để gió trong! hehehe
Bác thử đậu kế bên nắp cống chưa?:D

Hạng B2
31/1/07
301
8
18
Cám ơn thông tin của bác
k3 nói:
BANH_TET nói:

Em xin giải thích cho rõ hơn comment của bác BÁNH TÉT.
Cái này em chụp lại trong sách Hướng dẫn sử dụng luôn, chứ không phải ăn ốc đoán mò nhé.
Hình 1: Trang 4/70 hướng dẫn cách lấy gió trong, gió ngoài và cảnh báo nguy hiểm nếu lấy gió trong.

Hình 2: Em zoom vào chỗ cách lấy gió trong

Hình 3: Zoom Cảnh báo khi lấy gió trong (gió quay vòng) sẽ gây buồn ngủ.

Vậy là đã rõ rồi nhé.
Thằng em của em nó buồn ngủ ủi trốc gốc cây bằng lăng cũng vì chạy đường dài mà để gió trong. Từ đó nó dặn em luôn để gió ngoài khi đi đường trường để không bị buồn ngủ do thiếu oxy.

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
431
113
Em chỉ mong góp thêm chút chia sẻ đến các bác cứ bảo vệ ý kiến cho rằng lấy gió ngoài làm mục dàn lạnh, hoặc có bác còn chế nhạo "năm 2012 mà vẫn có người nghĩ rằng lấy gió trong thiếu oxy".
Nhà sx chắc cũng đã tính toán rồi, nếu lấy gió ngoài mau mục dàn lạnh thì ai thèm mua xe đó.
Còn ý kiến cho rằng lấy gió trong vẫn đủ oxy thì sao sách hướng dẫn khuyến cáo luôn luôn lấy gió ngoài khi lái xe. Em nghĩ lấy gió trong khi nào mình đi ngang môi trường xú uế, chạy hửi khói xe máy dầu, đoạn đường đầy bụi v.v...
Còn khi môi trường tương đối sạch thì mình lấy gió ngoài thôi.
Lọc dơ thì thay lọc chứ không thể mục dàn lạnh được.