Hạng D
14/6/12
1.608
96
48
52
onggiahoclai nói:
"Điều lệ báo hiệu đường bộ" số 22-TCN-237-01 có hiệu lực từ ngày 01/01/2002, chương IX, điều 53 có viết rất rõ hiệu lực vạch kẽ đường như sau:
"Trong tr­ường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo hiệu mà ý nghĩa sử dụng của vạch kẻ đường mâu thuẫn với ý nghĩa sử dụng của biển báo hiệu thì ng­ười lái xe phải tuân theo sự điều khiển của biển báo"
Cảm ơn Bác,

Hạng C
22/1/11
736
2
18
43
Làm xxx mà hok nắm luật, hành dân như vậy thì thật là ... kỳ, thế đấy, làm ăn như cụt kít vậy mà anh í có tên trong danh sách chia tiền 1700 tỷ đấy

Hạng C
1/5/12
715
21
0
43
airforce nói:
Làm xxx mà hok nắm luật, hành dân như vậy thì thật là ... kỳ, thế đấy, làm ăn như cụt kít vậy mà anh í có tên trong danh sách chia tiền 1700 tỷ đấy
Post bài mà không đọc các comment vậy bác . xxx trong trường hợp này đúng , bác chủ thớt cũng đúng ... sai duy nhất ở đây là GTCC .

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
airforce nói:

đòi lại đi bac, đòi dùm lun phần của e với :D:D:D

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Sorry các bác là nhiều quá đọc không nổi. Nhưng coi clip toàn cảnh thì ngay 1 phút 03 là thấy xa xa có mũi tên trên làn là chỉ dành cho rẽ trái, và bên phải vẫn còn vạch rời. Sao bác không chuyển qua lane phải mà chui vô chi cho mệt vậy. xxx mà dẫn bác ra ngay chỗ này thì khó mà cải.

114ef6e4b6fe50ea5636ca827d0b2b28_46442257.bienhoa1.bmp

e443fc5ab9ae6a50bafde9464a9ca6e5_46440715.bienhoa.bmp

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
hoangtan1312 nói:
Các bác xem lại tấm hình này của em nhé, sẽ hiểu đc có phải là vạch rẽ trái này có ngay từ đầu hay ko hay chỉ mới đc vẽ lên lại sau khi GTCC cạo vạch đi thẳng bỏ đi.

Nhìn vô sẽ xác định đc liền đâu là sơn mới, đâu là sơn cũ. Còn lý giải về trường hợp XXX cũng cảm thấy do dự trong trường hợp của bác chủ, là do XXX biết GTCC làm sai và thế nào các bác tài cũng vin vào đó để bẻ lại mình, nếu mới lấp lửng như vậy, vì nếu XXX giải thích cho bác tài nghe là do GTCC làm ẩu, thì bác tài sẽ đổ lỗi lại cho GTCC, do đó không muốn đụng chạm qua lại lẫn nhau giữa 3 bên, nên XXX chỉ muốn tìm mọi cách giải quyết với bác tài, chứ ko muốn ko lý giải theo kiểu làm ẩu để lôi bên thứ 3 là GTCC dính vô. XXX biết rõ điều này chứ ko phải là XXX ko nắm Luật đâu:

Hình giải đáp cho tất cả, chỉ ra rằng vạch sơn mới đã được vẽ chồng lên sau khi xoá bỏ vạch cũ nhưng ko hết:

2 mũi tên -> ranh giới của vạch mới so với vạch cũ còn nham nhở
vòng tròn -> vẽ mũi tên ko cân đối rõ rệt -> có vấn đề

thiệt là khi bác khoanh tròn như vậy, thấy rất rõ là vạch sơn có kẻ thêm (kẻ lại vạch sơn), nhưng khi lưu thông thì đố bác phân biệt được đấy - trừ khi đang đi với tốc độ 1 mét / giờ và cách vạch kẻ 1 mét.
ở VN ta, biển báo thì canh me cắm sau lùm cây, vạch kẻ thì lam nham kiểu đó, làm gì mà lái xe không chết !

Hạng D
18/11/10
1.063
14.722
113
onggiahoclai nói:
fourwheel nói:
qha_vn nói:
theo tôi biết thì luật không qui định bảng hiệu có giá trị hơn vạch sơn trên làn đường. nếu 2 chỉ dẫn "đá" nhau thì bác kia cũng không có lỗi.
luật chỉ qui định nếu có người điều khiển giao thông (vd: CSGT) thì PHẢI theo hướng dẫn của người đó chứ không theo bảng chỉ dẫn hoặc đèn tín hiệu. ví dụ: đang đèn xanh nhưng xxx yêu cầu dừng chờ thì phải dừng
Đúng vậy:
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ

1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu
đường bộ.

2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh
của người điều khiển giao thông.

3. Tại nơi có biển báo hiệu cố định lại có báo hiệu tạm thời thì người tham gia giao thông phải
chấp hành hiệu lệnh của báo hiệu tạm thời.

4. Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan
sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.

Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan
sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường
đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.
Em thấy có quy định đó Hai Bác ơi.
Hai Bác xem tài liệu "Điều lệ báo hiệu đường bộ" số 22-TCN-237-01 có hiệu lực từ ngày 01/01/2002, chương IX, điều 53 có viết rất rõ hiệu lực vạch kẽ đường như sau:
"Trong tr­ường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo hiệu mà ý nghĩa sử dụng của vạch kẻ đường mâu thuẫn với ý nghĩa sử dụng của biển báo hiệu thì ng­ười lái xe phải tuân theo sự điều khiển của biển báo"
Vậy đi đường chỉ cần nhìn biển báo, khỏi nhìn vạch chi mắc công vì vạch đa số mâu thuẩn với biển báo?
Ko có biển 411 thì khỏi cần vào lane xe máy rẽ phải dù có mũi tên?
Ở đây cũng chả cần quan tâm mũi tên bôi xoá thế nào vì du lịch chỉ được đi lane ngoài cùng, ko có biển 411?
Cái điều lệ này tốn tiền quá. Vừa sơn vừa phải cắm biển nếu ko công cốc?

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
camau73 nói:
xxx bảo mình không chuyển làn khi rẽ, là cản trở lưu thông cho xe đi thẳng, thật ra ngoài giờ cao điểm xe khá vắng, chuyển hay không cũng đâu gây thêm ùn tắc giao thông

đầu tiên e xin chia buồn với bác vì thật sự hattrick của bác quá đau, nhưg e ko có ý xoáy sâu vào pain của bác mà e chỉ muốn nói là XXX nhắc nhở như vậy là để bác nhớ lần sau ko như vậy nữa, là để hình thành dần thói quen trog bác chứ k phải XXX nói ngay tại thời điểm đó, hay nói khác đi lúc này XXX giốg như thầy đời vậy nhưng ngẫm cũg đúg... :)

Hạng B1
28/3/12
67
27
20
@ Bác Phu6788:

Nếu XXX dẫn bác lại chỗ đó thì em đề nghị bác chủ dẫn XXX lại đầu đường, nơi có bảng phân làn rõ ràng: Làn ngoài cùng là dành cho xe ôtô. Làn giữa cho xe tải, chui vào đó cho ... mang họa nữa à.

he he

Hạng D
28/5/09
1.001
1.570
113
Em đang tức tại sao xe tải thắng lại làm gì. Quất phát cho chết mịa cho roài

Jangnhut nói:
Không up được 2 video cùng lúc nên em post tiếp dưới này