Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
40
AG
RE: Đi mua Xe Hơi mà bị đối xử như Ăn Xin

Cho em hỏi hiện nay hình thức thanh toán trả góp ở VN mình đã phổ biến hơn lúc trước chưa các bác?

Hạng B2
8/3/06
357
3.071
93
Quảng Ninh
www.facebook.com

Kính bác "sên" Em là người Việt gốc Tre, nên vốn ngoại ngữ chả có gì nếu các bác cứ chơi kiểu "phin pha phíp" là em phải tra từ điển, em tra thấy nó có nhiều nghĩa " Giám đốc, quản đốc, người quản lý, người trông nom, người nội trợ..." vậy bác muốn là gì vậy... he he.

Manager là giám đốc . Pó tay luôn ! :D:D[:D

Dĩ nhiên có tiền ăn mặc phải lịch sự. Nhưng ăn mặc lịch sự chưa chắc có tiền :D:D:D
ở đây em không nói đến chuyện nhiều hay ít tiền. Nhưng theo em không nên mặc "quần đùi" đi "giao dịch".... Lịch sự không phải là khoe của....
Đừng nói là em không hiểu ý bác.

Đừng nói là bác không hiểu em đang nói gì
[/quote]

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
40
AG

xin lổi bác Thuan . Em hơi quá đáng vụ này. Em giỡn chút, bác đừng giận bác nhé ! Có dịp AE cạn ly bia bác ạ !

Hạng B2
8/3/06
357
3.071
93
Quảng Ninh
www.facebook.com

Không vấn đề néu có dịp bác về nước, Đi Hạ Long Hú em... Bia hơi tẹt ga. Điện thoại em ở dưới.......
Trích đoạn: chain

xin lổi bác Thuan . Em hơi quá đáng vụ này. Em giỡn chút, bác đừng giận bác nhé ! Có dịp AE cạn ly bia bác ạ !

Hạng B2
17/3/05
179
11
18

Trích đoạn: ThichMAZ

Hồi em đi mua xe cũ, giống gà con mới ra ổ, chả bít cái mô tê gì, cũng lặn lội thân cò hết gara này nọ ngó nghiêng, em cũng hiểu cái tâm trạng..các bác đừng trách các em nó mà tội...:D:D:D:

- Với người mua: Nhìn quanh quất, xem có con nào vừa vừa cỡ tầm số "xìn" mình có, nên cứ xăm xoi hết con nọ con kia, rút cuộc: Con vừa ý thì giá cao hơn số xìn mình có (cao hơn tí thôi VD, có $10K, saler hét $12.6K, chứ có $10K làm sao dám ngó mấy chiếc $15-20K, mà nói mình ..không tiền mà chảnh), con vừa giá thì trông ẹ quá. Nó lại có nhiều con đặt gần nhau nên lại càng có đk so sánh này nọ. Rút cuộc là quyết định chờ kiếm chỗ khác hoặc chờ tuần sau...Vậy nên, đã gọi là chợ thì phải có người vào xem, xem kỹ: lật capô, chui xuống gầm, hỏi tính năng bộ phận này nọ...rồi thử, và có thể...không mua.[:'(][:'(][:'(]

- Với người bán: Tất nhiên là ai vào salon auto cho dù chỉ ngó nghiêng cũng là người có thể có đủ tiền mua 1 con, dù là 1 con "còm", có thể thiếu tí chút, hoặc có sắp tới (tương lai gần) có ý định mua xe... chả ai ở không đi rảo, ngắm vuốt mà không có ý định mua xe. Saler không cho là anh vào đấy ăn mặc bảnh hay không, có tiền hay không...mà quan rọng nhất với họ là có khả năng deal thành công với anh 1 chiếc hay không. Nếu nhắm khó có khả năng này, họ sẽ thờ ơ ngay. Bác thử đặt mình vào trường mình vào vai saler như họ thử xem? Bác sẽ biết ngay í mà.. :D:D:D

Sorry bác nhưng mà em không nghĩ thế, em thấy là nguyên tắc saler cứ phải take care khách hàng cẩn thận, chẳng thể biết được người như thế nào là có tiền hay không có tiền, họ không mua lần này thì mua lần khác, thậm chí mua rồi khi muốn đổi cũng lại đến nữa. Với lại người mua không biết thì mới cần saler để hỏi chứ, không thì cần gì saler, xe cứ bầy đấy rồi người mua ra cốp tiền mang về thôi.
Cứ làm kiểu chộp giật thì sao mà khá lên được. Mà nói là thông cảm vì phải tiếp nhiều thì vô lí quá, làm nhiều thì mới có tiền chứ, bán hàng lại còn cứ ngồi 1 chỗ rồi ai đến là mua ngay thì làm sao có được.
Em là em thấy bán hàng thì không thể có thái độ như thế được. Đồng ý với bác Cuongvitinh là không phải chửi người ta nhưng không mua là ok rồi. :)
Theo em bác Aerokid cứ post nhiều 4rum vào mới đúng, để anh em khỏi bị như bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/05
2.614
303
83
Vũng Tàu

Chính xác, Nhật thì em chưa biết, nhưng em sang Hàn quốc thấy thái độ bán hàng rất tốt,lịch sự, nhiệt tình, em rất cảm tình, còn đi Sing thì ghét nhất vào Simlim square,Tower... vì bọn Tàu bán hàng phân biệt đối xử ...Bán hàng thì cứ phải coi khách hàng là thượng đế, nếu không, chuyển làm nghề khác ...:D

Tập Lái
22/7/05
40
0
0

Theo em thì bà U40 ốm ốm ... đó cư xử như vậy với khách hàng (có thể là hiện tại hoặc khách hàng tiềm năng) thì nên dẹp tiệm đi, không thể chấp nhận được thái độ đó.

Người bán hàng là bộ mặt của cửa hàng, bộ mặt khó coi khách hàng đi là phải, nghề nào chả vất vả, nhưng đã là salesman (saleswoman) thì bắt buộc phải cư xử tốt với khách hàng. Không thể vì mệt hay bất cứ lý do nào để coi thường khách hàng

Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM

Các Bác có vẻ căn thẳng vụ này quá nhỉ, hehhe, lúc trước em cũng làm sales nè, cũng tùy khách hàng các Bác nè, nói chung đã làm Sales thì phải chấp nhận

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Em nghĩ bán hàng nó là nghệ thuật các bác ạ , nếu mà ngươi bán nhiệt tình quá thì các bác mất tự nhiên , còn nếu phớt lờ thì các bác bảo coi thường . Theo em những cửa hàng bán tốt là các saler cứ để cho các bác xem xét sơ bộ , sau đó mới tới đề nghị giúp đỡ giới thiệu ... các bác sẽ tự nhiên và không cảm thấy ngại . Mua bán bây giờ người bán nhiều hơn người mua , do vậy không phải là chuyện dễ nữa . Nói chung chiến thuật Win-Win là okie .

Hạng C
1/2/05
683
127
43

Xin lỗi các bác, em làm cò lái ngoài bến cũng được gần 3 năm nay, số xe em bán cũng gần trăm chiếc, có chút ý kiến ạ!trong trăm phương nghìn kế bán xe, trong đó có một phương gọi là" khổ nhục khách".Trong trường hợp bác Aero ở trên là dính vào kế đó, hehe, tuy nhiên sử dụng chiêu này có vẻ hơi mạo hiểm và chỉ có những tay lão làng mới dám sài, thú thật em cũng chứ dùng chiêu này bao giờ.Nhưng bản thân em cũng không ưa gì thằng SAO NAM đó. đối với khách nó chảnh vậy, làm ăn vi bọn em nó cũng chảnh và mất dạy lắm, em đã từng bị nó phỗng tay trên gần 1000U S. chán nó wá xá, vậy mà không hiểu sao nó vẫn làm ăn ngon lành