Thảo Luận Chung Đi sau xe ben cẩn thận

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54
RE: Đi sau xe ben cẩn thận

Không những đi sau mà đi trước xe ben cũng phải cẩn thận các bác ạ. Bọn này là phanh hơi nên toàn gí sát tới nơi mới phanh[:-] Nó không rà phanh được mà chỉ tớp thôi, chẳng may mất khí nén thì toàn bộ các phanh mất hiệu lực. Tốt nhất là giữ khoảng cách lớn hơn bình thường ;)

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Các bác đi sau xe tải bánh kép phía sau cũng nên nhìn xem nó có bị kẹp hòn đá giữa 2 bánh sau không nhé. Hòn đá mà văng ra từ bánh sau thì chắc phải thành cái vết to như đầu đòn gánh.

Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Trích đoạn: crownchip

vết bé bằng cái đầu tăm thì ko cần phải cầu kỳ lắm , bác mua tuýp keo 502 giá 7k về chấm vào chỗ sơn bị bay, đảm bảo ko rỉ, nhìn được... nhớ là cẩn thận đừng để rớt keo ra vỏ xe, ko sạch đâu!!!

Bác ơi dưng mà nó sâu hoắm, thì dùng 502 có ok không? Hay là vướn dùng Car wax ?

Hạng D
14/6/05
1.590
4.198
113
Đồng Nai

Trích đoạn: vuhn2509

Các bác đi sau xe tải bánh kép phía sau cũng nên nhìn xem nó có bị kẹp hòn đá giữa 2 bánh sau không nhé. Hòn đá mà văng ra từ bánh sau thì chắc phải thành cái vết to như đầu đòn gánh.

Đi sau hay đi trước bị còn đở tức, em kg đi mà dừng 1 chổ bị mới là đau. Số là tháng trước em dừng đèn đỏ ở ngã 4 Tân Vạn hướng về tpHCM, xe ben chạy (đèn xanh) từ hướng Bình Dương. Khi đi cắt ngang qua mặt em thì nó tăng tốc rất nhanh và.... 1 viên đá tròn tròn to hơn quả trứng gà chút bay ra ngay vào xe em và va vào đèn pha. Em chạy xuống xem thì đèn pha vở tan tành may mà không trúng kính trước. Em nghĩ nó mà trúng đâu cũng teo, mà trúng em chắc em teo tuôn kg còn ngồi đây rùi.
Thiệt hại hết 615k vnd (suzuki chém đẹp quá). Đau thật.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/9/04
32
0
0
Hà nội

Đi bên cạnh cũng bị các bác ạ: tôi gặp xe ben đi ngược, đường chỗ gặp nhau lại hơi cua, thế là nó làm cái rào vào cả nắp ca pô và kính trước bên lái, bây giờ bị một vết đầu tăm trên kính, vì bên kính lái nên lúc nào cũng nhìn thấy, tức lém lém, khuất mắt trông coi được như bác Đẻ-tự-do thì còn sướng.
Tóm lại là tránh xa bọn ben ra.

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Trích đoạn: Born free
nó sâu hoắm...
Sâu và vết rộng thì ko dùng được 502. Nếu sâu nhưng vết bé thì bác dùng 502 chấm dần ít một (đừng để chảy ra khỏi vết lõm)cho khô từng lớp khi nào thấy bề mặt hơi phẳng thì được, cách khắc phục rẻ này mà hiệu quả nhưng ko đẹp bằng sơn lại !!!

Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Trích đoạn: STINGER

@born free: tôi cũng đã trải qua cảm giác của bác khi cái xe xướt xát rồi, khỏi cần phải vào gara để nuôi béo mấy thằng đao phủ.
Bác ra metro mua cái hộp "Car wax", có đủ loại cho các xe mầu sẫm và màu sáng, mang về bôi lên vết sẹo rồi lấy vải mềm miết miết miết... đảm bảo lành lặn như mới. Hôm trước xe em cạ vào 1 chú 2 bánh, đi cả sơn ở cản trước, lòi cả phần nhựa đen xì ở trong ra, thế mà đánh 5' thì lại còn long lanh hơn trước :D. Cần nhớ là phải làm càng sớm càng tốt, để lâu lớp sơn đanh mặt lại khó đánh lắm.
Nếu bác cẩn thận mua thêm 1 hộp dầu bóng nữa bôi vào thì cứ là bóng loáng

Bác tên lửa ơi, em đã mua cái hộp " car wax" ở Metro về, miết miết miết hoài như bác dặn mà không hết.

EM cũng mang vào hãng chấm sơn như bác Hàu dặn nhưng không đày vết lõm lên được. Chỉ cùng màu sơn thôi, chứ lõm vẫn hoàn lõm :-((

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Bác tên lửa ơi, em đã mua cái hộp " car wax" ở Metro về, miết miết miết hoài như bác dặn mà không hết.
EM cũng mang vào hãng chấm sơn như bác Hàu dặn nhưng không đày vết lõm lên được. Chỉ cùng màu sơn thôi, chứ lõm vẫn hoàn lõm :-((
Bác quên nó đi hay đứng từ xa mà nhìn, xe của bác còn đẹp lắm, kệ nó bác ạh, đợi nhiều nhiều ta tổng kết 1 lần. Tránh xa mấy anh xe tải xe ben ra nhá. Hôm qua nghe bác gara kể chuyện, trên đường xa lộ HN, có thằng xe ben 25 tấn nó len lên ngang với 1 chú mui trần 4 chỗ chở 4 vị công tử áo pull trắng sport đang trên đường du hí Vũng Tàu, vừa đến ngang tầm nó khẹt bô một cái, cả 4 vị F4 đen thui luôn! tội nghiệp, chạy xuống nhà dân bên đường để rữa, càng rửa dầu càng trây ra, đen thui và bóng loáng. Ác thế ko biết!

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Lúc đầu thấy các bác tư vấn vây,em đã nghĩ là không được roài,nhưng vì không biết xe bác bị năng không,nên không dám nói sọe không chính xác.
Đã nhiều đời xe qua tay em bị như vây,vì em hay đi đường cao tốc với tốc độ cao,nên phần đầu xe thường bị rỗ rất nhiều,không khắc phục được đâu,chỉ có cách là làm lại thôi!