Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Đi xe hơi để che nắng, mưa, bụi bặm hay để làm sang?

Ý kiến của em là nói đến số đông thôi chứ không phải là tuyệt đối...
Chính vì vậy mà các pác thấy ô tô, xe máy ở Sài gòn thượng vàng hạ cám, từ loại bèo nhất cho đến loại sang nhất đều có cả...
Chứ ở HN chắc là ko có vậy đâu các Pác nhỉ? :D

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM

theo ý kiến em thì suy nghĩ của hai miền còn khoảng cách các Bác ạ.
Các đậy vài năm em đi Hà Nội công tác, các Bác có biết chuyện gì không? Hôm đó em thả bộ ngắm phố phường thì gặp một Bác cở U40 ngồi gần ngã tư hỏi em có đi xe ôm không, thú thật với các Bác là em hơi bất ngờ, vì Bác ấy ăn mặt lịch sự, áo bỏ trong quần, lại còn đi Dream thái nữa các Bác, sau chuyến đó em lại nghỉ khác, người Bắc (nhất là ở HN) mua xe là họ xem như là một tài sản luôn, mua là phải mua cho đáng, sau này em ra HN vài lần thấy cũng vậy. Xe Nhật thì vô số kể, tàm tạm cũng SYM và rất ít xe Tàu, mặc dù họ gần Tàu hơn SG:D
Đây chỉ là nhận xét của em thôi :)

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Chuyển đề tài đi các bác, dừng ở đây được rồi. Cái gốc con người và cái tôn giáo thì tối kỵ, đừng ai đụng đến. Không khéo lại có chiến tranh nữa thì khổ.
Các bác bàn giúp bác dầu mua xe típ đi ạ nếu không thì bác Mod close luôn đi để duy trì hoà bình

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

người Bắc (nhất là ở HN) mua xe là họ xem như là một tài sản luôn

Cái này không chính xác đâu bác. Tôi nghĩ chắc chắn là có sự khác nhau về quan điểm mua sắm giữa người Nam và Bắc. Người Bắc có sự đòi hỏi cao hơn về chất lượng và hình thức của hàng hóa mà họ mua, ngoài công năng sử dụng thì đẳng cấp của sản phẩm là yếu tố quan trọng hàng đầu. Người trong Nam thì lại hơi khác, họ đặt công năng và hiệu quả sử dụng lên hàng đầu, hình thức, chất lượng chỉ là thưa yếu. Ngay trong việc tiêu xài và giải trí cũng vậy, người Nam thiên về bề nổi, người Bắc thì lại thiên về chiều sâu.
Mấy cái nhận định trên chỉ là về cách sống thôi nhé:D

Hạng F
14/9/04
9.900
27.295
113
Q3

Sao các bác cứ thế nhể? Tùy túi tiền thui, chứ Nam Bắc giề ?

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Em xin các bác, Bắc ,Nam, Đông, Tây gì thì cũng phải có tiền rồi mới nói gì thì nói, mỗi người một quan điểm về cách tiêu xài, miễn là không ảnh hưởng đến người khác, quan trọng nhất là luôn làm chủ mình trong mọi hoàn cảnh ...quay lại chủ đề ô tô thôi ..:D

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Trích đoạn: V8

người Bắc (nhất là ở HN) mua xe là họ xem như là một tài sản luôn

Cái này không chính xác đâu bác. Tôi nghĩ chắc chắn là có sự khác nhau về quan điểm mua sắm giữa người Nam và Bắc. Người Bắc có sự đòi hỏi cao hơn về chất lượng và hình thức của hàng hóa mà họ mua, ngoài công năng sử dụng thì đẳng cấp của sản phẩm là yếu tố quan trọng hàng đầu. Người trong Nam thì lại hơi khác, họ đặt công năng và hiệu quả sử dụng lên hàng đầu, hình thức, chất lượng chỉ là thưa yếu. Ngay trong việc tiêu xài và giải trí cũng vậy, người Nam thiên về bề nổi, người Bắc thì lại thiên về chiều sâu.
Mấy cái nhận định trên chỉ là về cách sống thôi nhé:D

Bác có nói ngược lại không! Theo em thì : "người Nam thiên về chiều sâu, người Bắc thiên về bề nổi".

Em nhớ cách đây 10 mấy năm, em ra thăm mấy người bà con ngoài Hà nội, thật ngạc nhiên khi thấy tủ lạnh họ để ở phòng...khách không à, trong khi đó thì người Nam để tận trong nhà bếp!

Nếu để ý thì ngoài Bắc người ta phân biệt giai cấp "giàu" & "ghèo", "thành thị" & "nông thôn" , "có học " & "vô học" là rất gay gắt không như trong Nam. Mà một trong những lý do trong Nam "ôn hoà" hơn là vì cũng khó mà biết ai giàu hơn ai, ai học cao hơn ai nếu chỉ nhìn bề ngoài của họ. Nên đâu dám tỏ thái độ phân biệt!:D...Vậy ai thiên về bề "nổi"?!!!:D

Nhưng phải nói rằng bản tính của cư dân mỗi vùng là có khác nhau. Nó ảnh hường bởi điều kiện điạ lý, kinh tế, văn hoá v.v... Không thể và không nên đánh giá tốt xấu hay chế giễu về thói quen, văn hoá hay đặc tính của người dân từng vùng!:D

Mà em thì không biết em giống người Nam hay Bắc!:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Em không phân biệt bắc nam nhé (các Pác đừng có lài léo qua chuyện khác nhé). Nhưng em chỉ nói quan niệm mua sắm mỗi nơi chắc chắn có sự khác nhau. Em lấy 1 ví dụ nữa là như cái "nhà" cũng vậy.
Hoặc là đơn giản nhất là cái bao thuốc lá 'Vinataba", ngoài HN dùng rất phổ biến nhiều năm, nhưng cái nơi sản sinh ra nó rất ít người dùng (Sài gòn)...
Thôi em Stop đây...

Hạng B2
8/3/06
357
3.071
93
Quảng Ninh
www.facebook.com

Báo cáo với các bác em có vợ rùi: nhà em có con Dream ghẻ vợ cứ đòi mua xe ga đi em bảo "nếu mua SH nhớ mua cho tao thêm cái "cặp lồng" 3 ngăn đi đưa cơm cho nó tiện"
Trích đoạn: chain

Trích đoạn: heavyrain2408

Em như bác em cho nó về quê luôn cưỡi Trâu cho nó sướng....
Chết thật. Em chưa có vợ nhưng em cũng đoán là bác thuandd cũng chưa có vợ nhỉ

Đúng gồi ! Chứ gì nữa. Bác ấy có vợ thì bác ấy mà dám tuyên bố câu đó em kêu bằng trời :D