Hạng B1
20/4/06
53
0
0
RE: Đi xe hơi để che nắng, mưa, bụi bặm hay để làm sang?

@ Bác Kaka...
Mà em thì không biết em giống người Nam hay Bắc!
Thế tủ lạnh nhà Bác để ở đâu??? phòng khách hay phòng...ngủ?

Hạng B2
8/3/06
357
3.071
93
Quảng Ninh
www.facebook.com

các bác đi chệch chủ đề rùi...Quan điểm của em là bác nào chưa bị chết đói" thì không có cảm giác thèm "cơm".

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Còn cơm no chán chê rồi sanh ra thèm phở :D:D. Bác buôn dầu cứ múc đại một em trong tầm tiền của mình để có cái che nắng mưa trước đã rồi từ từ mà nâng cấp. Bác cứ nhắm từ con Matiz trở lên. Hồi xưa em nhớ bác nhắm con Terios mà? [8|]

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Trích đoạn: kaka

Trích đoạn: V8

người Bắc (nhất là ở HN) mua xe là họ xem như là một tài sản luôn

Cái này không chính xác đâu bác. Tôi nghĩ chắc chắn là có sự khác nhau về quan điểm mua sắm giữa người Nam và Bắc. Người Bắc có sự đòi hỏi cao hơn về chất lượng và hình thức của hàng hóa mà họ mua, ngoài công năng sử dụng thì đẳng cấp của sản phẩm là yếu tố quan trọng hàng đầu. Người trong Nam thì lại hơi khác, họ đặt công năng và hiệu quả sử dụng lên hàng đầu, hình thức, chất lượng chỉ là thưa yếu. Ngay trong việc tiêu xài và giải trí cũng vậy, người Nam thiên về bề nổi, người Bắc thì lại thiên về chiều sâu.
Mấy cái nhận định trên chỉ là về cách sống thôi nhé:D

Bác có nói ngược lại không! Theo em thì : "người Nam thiên về chiều sâu, người Bắc thiên về bề nổi".

Em nhớ cách đây 10 mấy năm, em ra thăm mấy người bà con ngoài Hà nội, thật ngạc nhiên khi thấy tủ lạnh họ để ở phòng...khách không à, trong khi đó thì người Nam để tận trong nhà bếp!

Nếu để ý thì ngoài Bắc người ta phân biệt giai cấp "giàu" & "ghèo", "thành thị" & "nông thôn" , "có học " & "vô học" là rất gay gắt không như trong Nam. Mà một trong những lý do trong Nam "ôn hoà" hơn là vì cũng khó mà biết ai giàu hơn ai, ai học cao hơn ai nếu chỉ nhìn bề ngoài của họ. Nên đâu dám tỏ thái độ phân biệt!:D...Vậy ai thiên về bề "nổi"?!!!:D

Nhưng phải nói rằng bản tính của cư dân mỗi vùng là có khác nhau. Nó ảnh hường bởi điều kiện điạ lý, kinh tế, văn hoá v.v... Không thể và không nên đánh giá tốt xấu hay chế giễu về thói quen, văn hoá hay đặc tính của người dân từng vùng!:D

Mà em thì không biết em giống người Nam hay Bắc!:D

Ai đánh giá tốt xấu? ai chế giễu? bác à?
những ý kiến khác của bác tôi không tranh luận.

Last edited by a moderator:
dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội

Hôm qua đi đường, nhìn mấy chú Focus 5 cửa chạy demo, đang vần vô lăng Ma tịt quay sang hỏi vợ cả "Đổi xe đê", tí bị tát cho một phát :(
Lý do vợ cả đưa ra: "Ma tịt nhà mình chạy vẫn ngon, chưa thấy có vấn đề gì"

Hôm nào em đăng ký lái thử rồi lừa bà cả chạy cùng cho thèm, có khi lại đòi đổi ấy chứ.
Hy vọng và hy vọng.... :mad:

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

bác Oiltrader mua xe chưa ? thông báo cho AE nắm tình hình đi!
nếu vợ bác không chịu mua CD5 thì bác đưa vợ bác qua nhà em chơi , cho 2 BÀ thủ thỉ với nhau . về nhà vợ cả bác có khi lại thay đổi ý định đấy !:D

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Bác thuandd: Tui cũng gần giống Bác : trước hết ta phân tích cho sếp biết gia đình mình đang ở " phân khúc " nào trong xã hội, khả năng của mình tới đâu nên mua xe nào là hợp lý. Nếu sếp không thông mà cứ đòi hỏi thì phải quân phiệt thôi

Hạng B1
6/2/06
65
74
18

Chào các bác.

Kiểu này chắc là vẫn đi xe hai bánh thôi vì đem chuyện các bác nói về kể cho vợ cả nghe thì cũng bị gạt. Thôi thì tiếp tục nếm mật nằm gai.

Quan điểm của mình là thật dư giả mới mua xe chứ có nhiêu chơi bấy nhiêu hoặc vay mượn để mua thì mình mua cục nợ rồi.

P/S: Toàn cầu hóa rồi mà một số bác còn phân biệt vùng miền thì không hay lắm và để mích lòng, mất vui.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: dac

Hôm qua đi đường, nhìn mấy chú Focus 5 cửa chạy demo, đang vần vô lăng Ma tịt quay sang hỏi vợ cả "Đổi xe đê", tí bị tát cho một phát :(
Lý do vợ cả đưa ra: "Ma tịt nhà mình chạy vẫn ngon, chưa thấy có vấn đề gì"
Hôm nào em đăng ký lái thử rồi lừa bà cả chạy cùng cho thèm, có khi lại đòi đổi ấy chứ.
Hy vọng và hy vọng.... :mad:
Em mách bác thử thế này mau hơn: Bác làm cho cái matiz có vấn đề là xong. Bác cứ hỏi mấy cô xem: Móng tay mà xước chỉ 1 móng thôi, là làm lại cả bộ (10ngón)..Thôi bác, nhìn em ghê thế.:D

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM

@ Kala:Mà em thì không biết em giống người Nam hay Bắc!

Vậy Bác giống người trung vậy:D