Status
Không mở trả lời sau này.
Deutchland nói:
phongluu nói:
HT là người làm thuê thôi Bác ơi .....
nên chỉ xét cách hành xử trên ở góc độ quản lý .

Dạ, nhưng với tụi ĐL này thì cũng phải quen biết, tụi nó ràng buộc họ hàng anh e còn dữ hơn VN nữa ah.

Kể chuyện bạn e làm cty sx của ĐL, có 1 đám chuyên gia ĐL sang làm quản lí (quản lí nhỏ thôi), sau 1 thời gian bạn e hỏi ra mới biết toàn mới học xong PTTH, quen biết gì đó nên được sang VN làm chuyên gia. bạn e thì nói bọn này dốt lắm, chỉ được 1 cái là nghe lời chủ răm rắp.
Bác ạ nhưng theo em được biết Tân hiệu trưởng DTL chẳng có tý dây mơ rễ má nào với chủ đầu tư của trường này cả, cũng không phải tay ngang và kinh nghiệm quản lý cũng có nhiều chỉ có điều khi áp dụng ở Việt nam chỉ không hợp hoàn cảnh thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/8/06
2.080
32.225
113
Ông bà hay nói "Không có lửa làm sao có khói" Biết đâu ở trường này nhiều Phụ huynh (xin lỗi) cứ chây lỳ trong việc nộp tiền học nhiều lần như vậy cho nên trường mới áp dụng biện pháp mạnh. Các bác thấy con số 300 người chưa nộp tiền đâu phải là ít. Nói thiệt chứ nghiêm khắc và thẳng thắn thì mất tình cảm nhưng chẳng thà như vậy để con người càng trở nên tốt hơn. Anh cứ làm đúng thì chả có ai dám nói lớn gì với anh cả. Các bác để ý khu Người Hoa Chợ Lớn hay để bảng "Miễn bán thiếu", thấy là mất cảm tình ngay nhưng nhờ đó mà khách hàng vẫn luôn gắn bó với người ta. Bán nợ mất khách mình đã gặp nhiều rồi. Mình rất ghét những loại nhà giàu hay nói, có bao nhiêu tiền đâu mà làm thấy ghê đòi lên đòi xuống. Nói chung cứ dính tới tiền bạc mình cứ rạch ròi là ổn hết. Mình sai thì mình chịu, cũng đừng nên trách móc ông HT hay một ai cả, vài trăm người chứ ko phải 1,2 người đâu.

Hạng D
7/6/10
2.032
40
48
LA
Thớt này không nên tồn tại ở cái chổ này . Chẵng có liên quan gì đến F&I cả .

Hiệp sỹ thẻ xanh
10/11/11
164
10.343
93
44
Em xin trích lời của 1 bác nhà giáo cây đa, cây đề trong GD VN: " giáo dục không phải và không nên là lĩnh vực kinh doanh" và quan điểm cá nhân của em là đồng tình với ý kiến này 100%. Giáo dục con người nó rộng lớn và lâu dài hơn bất cứ 1 cty nào, do đó chỉ có cấp NN, CP mới có thể chủ động trong vấn đề GD. Vấn đề là giáo dục ở VN do dính quá nhiều vấn đề xyz abc quá cho nên mọi người phải sang trường tư thôi

Hạng B2
14/1/11
160
1
18
64
HT tuando tỉnh lại cái nào , mục FI giờ có chuyện coi bói nữa mới ghê .

Hạng B2
24/9/11
397
15
18
RX 350 nói:
HT tuando tỉnh lại cái nào , mục FI giờ có chuyện coi bói nữa mới ghê .
Sao lại không bác, nó là khoa học đầu tư huyền bí đó. Nếu biết số má mình chỉ là dân vét đĩa thì kiếm cái đĩa nào sang sang để vét chớ!
Cách mợ chủ nhận xét trường ĐTL "phản giáo dục" dựa trên cách thức xiết nợ "thông qua F1" như mợ trình bày hoàn cảnh, thì em thấy không có gì đao to búa lớn để gọi là "phản giáo dục". F1 mợ chủ đang hưởng thụ nền giáo dục ở ĐTL mà còn ỏng eo thì sang mái trường công lập chắc FI tràn ngập thanquangninh.com về nhân sinh quan của giáo viên công lập (với đủ thứ thành tích rất đáng xấu hổ và tệ trạng vô phương chữa trị).
Nói như bác Giữ Vung là nếu mợ chủ đang quản cái trường học có 300 học sinh vì lý do abc nào đó nợ học phí? Khi đã xác định tiền thu theo học kỳ thì kế hoạch chi cũng theo học kỳ. Nên chăng mợ chủ chỉ có góp ý với HT cách xiết nợ văn minh hơn nữa thôi.
Em nghĩ bác Tuando cũng nên đóng thớt, tránh dây dưa kéo dai, nhiều bác vào nói dại mất hay.

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.627
113
www.phindeli.com
Các bác thật là ... khó chiều :)

OS là diễn đàn ô-tô, theo nhu cầu của thành viên thì mở cả box thể thao, âm nhạc, kiến trúc, nhiếp ảnh đến ... nuôi chó. Chẳng thấy các bác kêu ca gì???

Giờ các bác đi phản đối các thớt về kinh doanh Giáo dục và coi bói???
- Giáo dục: em biết vài bác đang làm chủ đầu tư từ trường quốc tế học phí 10,000 USD/năm đến trường tư thục, và vài bác khác sắp mở trường. Nhu cầu review các trường học nói chung cũng là nhu cầu chính đáng của member.
- Coi bói: doanh nhân nhiều người thích và có nhu cầu coi bói, coi phong thủy, đến nguyên thủ quốc gia tây ta tàu đều có nhu cầu. Bác nào không có nhu cầu thì cũng nên tôn trọng nhu cầu của người khác, nếu không ảnh hưởng gì đến các bác, và không vi phạm quy định của diễn đàn.

Bác nào "lỡ nói dại" thì sẽ ảnh hưởng đến uy tín cá nhân của bác đó. Nếu phạm quy thì Mod sẽ xử lý. Em không vì 1 vài bác "nói dại" mà đóng thớt làm ảnh hưởng đến nhu cầu chính đáng của số đông.

Mong các bác kiềm chế. Chúng ta nên đánh giá sự việc dựa trên thông tin xác thực. Đả kích cá nhân là phạm quy và không được chấp nhận ở FI cũng như trên OS.

Trân trọng,
tuando

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Hoan hô hội truởng , box nào mà view cao chứng tỏ box đó hấp dẫn , FI chứng minh không phải chỉ buởi bòng cam quít mới hút . mà FI luôn là box hấp dẫn nhất sau chuyện ngoài lề vì phong phú của thông tin và thiết thực không nhảm nhí .
Mình cũng đang nhấp nhổm hùm hạp với Phu nhân mở truờng , cũng muốn nghe thêm các bác với tư cách chủ đầu tư và với tư cách phụ huynh . làm sao để dung hoà và hai bên cùng thấy tốt đẹp về chất luợng giáo dục và hiệu quả kinh doanh là điều những nguời làm đầu tư giáo duc mong muốn .
Khi nào chủ đề nguội tức khắc hết cmt , thế thôi . Không phải đóng xoá gì hết .
Lần này đề nghị Hải lơ trả luơng cho hạng E F G H mới đuợc .

Hạng B2
20/1/07
143
6
18
50
Saigon - Vietnam
E tin chuyện ko có lửa sao có khói, về tình tiết chuyên sâu e ko bàn vì chỉ người trong cuộc mới biết. Nhưng nếu thật sự trường sai thì hội PHHS tha hồ họp ra nghị quyết chửi cha thằng HT, vì đây là môi trường của giãy chết nhé, muốn gì cứ nói :D Ko việc gì bác chủ thớt lên FI mà trình bày bức xúc. Bên cạnh đó, lý do bác chủ nêu cũng hết sức buồn cười, trễ 1 ngày? Tính kỹ ra gần 1 tháng thì đúng hơn. Cách tính có nhiều cách, nhưng bác đồng ý cho con học DTL thì bác phải tuân thủ quy định của DTL, bác ko thể nghĩ tính theo cách của bác là đúng nhất, đây là điều căn bản. Bác nên nhìn thấy lỗi của mình mà tránh lặp lại, hơn là xót con ko đúng chỗ thế.

Bác có nghĩ trường ko nhận đủ tiền học phí => ko có đủ $ trả cho giáo viên, công nhân viên của trường? Trường giãy chết mà lại nợ lương nhân viên? Nghe hơi lạ đấy, HT có trách nhiệm và lương tâm với công việc sẽ ko bao giờ làm việc đó. E ko tin bác HT mới đủ trình độ và kinh nghiệm lại phải đưa ra hạ sách đòi tiền thông qua học sinh mà ko cân nhắc kỹ. Cho con học trường giãy chết thì phải hành xử theo kiểu giãy chết cho nó quen nhé, trường học ko phải cơ sở từ thiện hay mái trường XHCN. Hãy tập tính sòng phẳng cho quen, và tập tự biết xấu hổ khi ko hoàn thành tốt việc của mình (cụ thể là đóng tiền học cho chính con mình).

Status
Không mở trả lời sau này.