Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
21/9/10
171
39
0
13
Cho con đi học thì phụ huynh phải có bổn phận tự nhớ đến những nhu cầu của chúng. Nhà trường gửi thư đòi tiền đã là bước nhắc nhở thứ 2. Bước thứ 3 là gọi đứa bé lên văn phòng cũng không hẵn hoàn toàn sai. Bố mẹ nào cho rằng điều này làm ảnh hưởng đến con cái thì chủ động lần sau đừng tái phạm để ảnh hưởng đến con mình. Đừng đem chuyện bận bịu hay quên lãng ra để chống chế. Mấy bé có nhu cầu ăn ngủ hàng ngày, chẳng lẽ bố mẹ bận quá nên quên luôn ?? Còn như quá uất ức, không đồng ý với phương cách của nhà trường, cứ việc rút con mình ra cho đi học trường khác vào kỳ học sắp đến, chẳng ai kề dao vào cổ bắt ai đi học ở trường của họ cả.

Đã nói trường học là nơi để giáo dục thì để cho họ rảnh tay dạy dỗ con mình. Đừng để họ phải bận tay "đòi nợ" mà xao lãng mục đính chính của họ -- ảnh hưởng luôn đến các bé có phụ huynh đóng học phí nghiêm túc theo hạn định.

Nói đến nước ngoài, không đóng học phí trước khóa học thì khỏi được vào lớp. Nếu có khó khăn về tài chánh thì liên lạc với trường trước khóa học để kiếm giải pháp, xin học bổng hay gia hạn, chứ không im hơi lặng tiếng. Quên quá thời hạn thì nộp phạt trước khi được phép nhập học. Quên lâu quá thì ở nhà chơi, khóa sau học tiếp nếu còn chỗ. Điều này chẳng khác gì các bé xao lãng không học hành, nộp bài đúng hạn, bị đuổi ra khỏi trường. Đứa bé cần gương tốt từ bố mẹ.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.606
113
Vietnam
mimoz nói:
JBL.WWE nói:
Mấy đại gia có nhu cầu mở trường học có ít nhất trong tay 100 tỷ++ thì cần quái gì tham khảo làng FI này :D:D. Coi bói = mê tín dị đoan : nói thẳng ra là các hoạt động trái PL, ko nên hoạt động là chính xác. Nhu cầu chính đáng của số đông OS chưa hẳn là nhu cầu theo định hưng của PL, phát triển XH.

<span style=""color: #ff0000;"">Leading by example.</span>
Điều thứ nhất của bác nói sai cả 2 vế, thứ nhất không nhất thiết có trong tay cả trăm tỷ mới mở trường , em biết có các thầy cô giáo lâu năm , uy tín đứng ra mở trường (điển hình là thầy Văn Như Cương mở trường Lương Thế Vinh ở HN) và nhiều trường khác ở TP HCM cũng được mở dưới hình thức như thế, nếu bác biết đầu tư về GD có thể vay NH lãi suất 0% . Vế thứ 2 như bác HT đã trả lời trên FI này cũng có không í bác đầu tư về GD.
Điều thứ 2 về chuyện coi bói , có nhiều vị thầy bói linh tinh để kiếm tiền thì em không nói đến làm gì. Nhưng có nhiều nhà tiên tri họ có những khả năng phi thường mà khoa học cũng không giải thích được , nổi tiếng là nhà tiên tri Vanga của Bungari mà các nguyên thủ quốc gia cũng phải đến để nghe bà ấy phán,cho đến khi bà ấy chết rồi mà nhiều dự đoán sau đó của bà vẫn đúng!!! Hoặc giải đoán về lá số tử vi của đời người đó cũng là khoa học huyền bí mà con người không thể hiểu được. Nếu bác không tin đưa lá số của bác cho bác Hocap ở thớt kia coi có đúng không nhé.

Bác kiếm ông nào làm hình nhân thế mạng thì ko khó chứ tay không bắt giặc huy động được nguồn vốn với lãi suất 0% thời điểm này trở đi thì em ngả mũ chào bác ngay.

Về lá số em coi rồi, số thầy bảo tốt nhưng chắc thời vận chưa thông nên vẫn lảng vảng OS chém gió suốt ngày. Nghe nói 40 tuổi ++ mới giàu được nên em phải chơi thêm 10 năm nữa :(:(. Em cũng mê coi bói nhưng sợ có thêm vụ Phân Gà nữa, công an nó mò vào OS kiếm chuyện rồi nó dẹp luôn cả forum thì chết, bình thường thì ko có vấn đề gì.

Hạng B2
20/1/07
143
6
18
50
Saigon - Vietnam
Nói chung là nhiều bác vẫn chối quanh, ko nhìn thấy lỗi của mình thì ko giải quyết dc vấn đề đâu. Theo như sự vụ em dc thấy thì phụ huynh trễ hạn ~20 ngày (bác nói trễ hạn có 1 ngày là do bác "nghĩ" thế, chứ trường đã có quy định rõ ràng), trong thời hạn này em ko tin trường ko có thông báo nhắc nhở... vậy mà vẫn có ~300 PH vẫn tiếp tục "quên" => phải có biện pháp mạnh là cần thiết.

Mỗi người có cách nghĩ riêng, em tôn trọng điều đó. Nhưng đừng ngụy biện việc "quên" trong thời hạn lâu đến thế, đừng áp đặt cách nghĩ và góc nhìn của mình cho người khác. Chậm 1h hay 1' cũng là chậm, hãy nhìn ra điều đó để có cái nhìn khách quan hơn. Còn nếu ko chấp nhận luật chơi này, bác hoàn toàn có thể cho con học trường khác, ko có gì phải xoắn.

Hạng B2
11/11/11
207
1
0
chẳng CA nào vào đây hốt hiếc gì cả , diễn đàn lý học dông phuơng , lysovn đuợc lập ra và đuợc cấp phép , chúng ta có kinh doanh và truyền bá mê tín dị đoan đâu mà lo bò trắng răng hả JBL .đừng làm loãng topic bởi chủ đề khác .

đang bàn về Xã hội hoá giáo dục và kinh doanh trong môi truờng GD thì phải làm thế nào , hành xử thế nào em ơi .
Mai đi họp Phụ huynh , chắc phải ý kiến cật lực với truờng về vấn đề này .

Hạng B2
11/11/11
207
1
0
kevin7417 nói:
Nói chung là nhiều bác vẫn chối quanh, ko nhìn thấy lỗi của mình thì ko giải quyết dc vấn đề đâu. Theo như sự vụ em dc thấy thì phụ huynh trễ hạn ~20 ngày (bác nói trễ hạn có 1 ngày là do bác "nghĩ" thế, chứ trường đã có quy định rõ ràng), trong thời hạn này em ko tin trường ko có thông báo nhắc nhở... vậy mà vẫn có ~300 PH vẫn tiếp tục "quên" => phải có biện pháp mạnh là cần thiết.

Mỗi người có cách nghĩ riêng, em tôn trọng điều đó. Nhưng đừng ngụy biện việc "quên" trong thời hạn lâu đến thế, đừng áp đặt cách nghĩ và góc nhìn của mình cho người khác. Chậm 1h hay 1' cũng là chậm, hãy nhìn ra điều đó để có cái nhìn khách quan hơn. Còn nếu ko chấp nhận luật chơi này, bác hoàn toàn có thể cho con học trường khác, ko có gì phải xoắn.
À nói thêm truờng DTL hinh thành 4 năm , Phu nhân và gata cho con học ngay từ khi truờng chỉ có hai lớp lớp 6 và lớp 10 .. đến năm 2011 vừa rồi mới đủ các lớp .
Và Trường này mục đích là dành cho con em cư dân PMH , là ngôi truờng Phi lợi nhuận nên cơ sở vật chất khang trang nhưng chỉ đóng 6trd/ tháng , là giá không rẻ nhưng không hề đắt với tình hình hiện nay . Chúng tôi các phụ huynh bỏ tiền rất nhiều để mua cái môi truờng văn minh - cộng đồng nhân văn của PMH thì việc yêu cầu sử sự nhân văn với con cái chúng tôi trong môi truờng học tập là đúng chứ . Gọi chúng tôi đi , nhắn chúng tôi nộp tiền đi chứ đừng lôi con tôi doạ đuổi . Tôi cũng rất buồn khi thấy con tôi trả lời lớp con có 5 bạn , không nộp tiền thứ 5 các bạn ấy bị đuổi học , và học kỳ 2 bắt đầu từ ngày 03 , ngày bọn trẻ bị goi lên ? thật là tội nghiệp và xót . có cần phải hành xử quá đáng thế không ?
Việc tôi trể hạn . ok , anh có quyền nhắc nhở , anh có quyền gời thư lần 2 và nói trong thư nếu ngày đó tháng đó không đóng tiền thì ... hay bắt dóng phạt % sao lại bắn 1 lá thư thông báo học phí duy nhất rồi đến ngay đầu học kỳ , đầu năm mới gọi các học sinh lên doạ đuổi học , hành vi thô thiển quá mức . đúng là phản giáo dục .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/1/07
143
6
18
50
Saigon - Vietnam
@gata: thứ nhất, việc đóng học phí đã có quy định từ đầu, bác phải tự nhớ vì quyền lợi của con em mình. Thứ 2, trường đã gửi thư nhắc nhở 1 lần, và có lẽ theo nó thì dọa bắt đóng phạt % thì ko hợp với phong cách điều hành của nó. Nó ko cần % tiền phạt của bác vì chắc nhân viên của nó cũng ko chấp nhận trễ lương + % lãi suất đâu nhỉ :p Bọn giãy chết nó ít có khái niệm gửi thư nhiều lần, 1 lần ko dc thì 2-3 lần nó nghĩ Vũ như cẩn, chắc có kinh nghiệm làm việc với xxx :D

Túm cái váy lại, nếu ko thích phong cách giãy chết thẳng tuột với tư tưởng chỉ có $$$ và kỷ luật thời gian chính xác. Bác hoàn toàn có thể cho con học môi trường nhân văn hơn: môi trường công lập XHCN thân yêu :D

300 phụ huynh là 600 chữ ký làm 1 cái đơn (web hay blog cho nhanh, 1 văn bản in ra cho 1 vài người đại diện LV với trường là okie) đề nghị chuyển KHẨN CẤP ông hiệu trưởng về Đài loan làm việc vì không phù hợp và chưa đạt chuẩn " nhân văn" của giáo dục xứ Vịt.
Puplic đơn này 1 phát là số chữ ký tăng lên hàng ngàn ngay lập tức. Nên nhớ các bác là ng trả tiền thuê thằng Đài loan đó cơ mà. Kg đạt thì đuổi là chuyện rất sòng phẳng trong KD. NÓ NHẬP GIA PHẢI TÙY TỤC CHỨ KG THỂ GÂY BỨC XÚC CHO CHỦ NHÀ NHƯ VẬY ĐƯỢC

Chế tài: Nếu trong vòng 1 nốt nhạc mà cu HT kg biến về xứ Đài (Trường phải gửi từng phụ huynh bản photo giấy xuất cảnh & thẻ lên máy bay của y ) thì thông báo bằng văn bản học phí lần kế tiếp sẽ không được đóng đúng hạn nữa & các con mình có thể BÃI KHÓA ngay trong vòng 3 nốt nhạc. Cho các cháu nghỉ ngơi ăn Tết con Rồng sớm, bàn giao trận địa lại cho BÁO CHÍ oánh đến qua TẾT luôn. Nó lại chả vãi hết cả MẬT ra !!! ở đó mà "rất kiên quyết".
Ngu mà tỏ ra nguy hiểm này

Này thì Đài loan ăn trầu này

hocap nói:
Vâng Cảm thấy tội cho con trẻ quá , bạn phu nhân nói đúng đó , mình chẳng tiêu hoá nổi cái kiểu đuổi học khi chưa kịp đóng tiền thế này . sao mà nặng nề thế .Điện thoại liên lạc đuợc mà , hơn nữa đâu phải lúc nào mẹ bố cũng có ở nhà mà con trẻ đưa thông báo nộp phí đâu . THuơg ghê

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
kevin7417 nói:
@gata: thứ nhất, việc đóng học phí đã có quy định từ đầu, bác phải tự nhớ vì quyền lợi của con em mình. Thứ 2, trường đã gửi thư nhắc nhở 1 lần, và có lẽ theo nó thì dọa bắt đóng phạt % thì ko hợp với phong cách điều hành của nó. Nó ko cần % tiền phạt của bác vì chắc nhân viên của nó cũng ko chấp nhận trễ lương + % lãi suất đâu nhỉ :p Bọn giãy chết nó ít có khái niệm gửi thư nhiều lần, 1 lần ko dc thì 2-3 lần nó nghĩ Vũ như cẩn, chắc có kinh nghiệm làm việc với xxx :D
Em thì lại nghĩ khác. Nhà trường họ có thể nhân dịp này mời lên nhắc nhở học sinh để có thêm bài giáo dục tính kỷ luật cho trẻ em về đúng giờ, nguyên tắc.
Còn về tiền phạt % thì có lẽ nó cũng muốn giáo dục người lớn luôn về tính kỷ luật. Vậy cũng hay:D:D. Chỉ ít học phí còm mà cả con lẫn mẹ đều được hưởng nền giáo dục tốt. Hôm nay mới nghiệm ra bọn Ngân hàng hoặc các doanh nghiệp nó cũng học từ trường ra

Con nhóc nhà em mới 5t, biên lai học phí hàng tháng luôn được gởi kèm vào cặp của nó. Lần đi học kế tiếp mà quên mang tiền đi đóng là nó tự nhắc mình, từ đó mình cũng học được từ nó tính kỷ luật. Mỗi lần như thế lại có dịp dạy dỗ nó thêm bài học : " gia đình mình là một gia đình nghèo, số tiền này phải lao động cực khổ mới có được để đóng học phí cho con chăm học...". Có lẽ vì vậy mà nó ý thức rất rõ việc học.

Hạng B2
11/11/11
207
1
0
@phuctrh

Chết sặc nhưng mà nhiều khi có lý đấy chứ , cả phu huynh đóng tiền đều như vắt chanh như mấy bác nhà ta cũng chẳng đồng ý doạ dẫm con mà chưa đả thông bố mẹ như thế . mà làm đơn đề nghị tập thể thì hãi quá nhỉ .. lúc ấy ai đưa đơn mình ký .. thi mình cũng ký luôn và ngay ! mình chẳng thích con mình bi ông HT mới chỉ đạo mà mở miệng ra là tiền tiền như thế . GỚm quá !

Nhiều khi kevin747 nói đúng đấy , dùng tiền thế .. cho con học môi truờng XHCN thân yêu .. thầy cô kèm như kèm kem lại tốt hơn không chừng , chẳng thể nào bị đuổi học vì trễ nộp tiền cả .

Hạng B2
20/1/07
143
6
18
50
Saigon - Vietnam
@F1: Môi trường giãy chết nó khắc nghiệt lắm bác ạ, và nó cũng đi vào chuyên môn sâu là dạy học chứ ko đầu tư thời gian vào việc đòi nợ. Đóng tiền = đi học, ko đóng = nghỉ học, đơn giản và rõ ràng. Nếu quá hạn (trường quy định) trong vòng 1 tuần nó làm điều này, e cũng chửi ngay. Nhưng quá hạn 3 tuần với số lượng lớn (300/1500 = ~20% học sinh) như thế em nghĩ "no excuses", nên giải pháp của nó ko có gì là quá đáng.

Nếu là doanh nghiệp KD, có công nợ cũng phải đòi gay gắt mới may ra thu hồi dc, nói chi đến trường học lợi nhuận thấp (do đầu tư nhiều như các bác nói), ko có tiền sao bộ máy chạy tốt để phục vụ con em các bác dc. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.