Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
mimoz nói:
F1racer nói:
mimoz nói:
Bác đừng có đánh đồng giữa thương mại hoá giáo dục , học phải trả tiền với cái cách đòi tiền kiểu kia, 2 việc đó không liên quan gì với nhau cả. Không biết bác đã sống ở nước ngoài chưa nhỉ, nếu bác đã từng ở nước ngoài như em được gần 20năm thì bác đã không phát biểu như vậy. Ở nước ngoài nhất là những người có tiền cho con học trường tốt , nếu bác đòi tiền bằng cách đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy họ không để bác yên đâu. Nhẹ thì cũng phải xin lỗi , nặng thì được lên báo và năm sau sẽ chẳng có bóng dáng những học sinh yêu quý của mình.
Thế bác cho em hỏi bọn Tư bổn kia nó có cho nhà trường có cơ hội " đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy" không?!?:) :D
Sao lại không bác , đã là con người thì ở đâu cũng có lúc họ quên , hoặc họ bận đi công tác hoặc có nhiều lí do để họ không đóng tiền kịp thời hạn , nhưng tất cả đó là vấn đề giữa phụ huynh và nhà trường không liên quan gì đến con nhỏ. Bác đừng nghĩ Tây họ là Thánh bác ạ.
Thời buổi công nghệ hiện đại, cha mẹ cho con đi học trường Tây tư duy chắc cũng hiện đại bác ạ. Nhiều cách để chuyển tải thông tin đến trường về việc đóng học phí chậm ...không kể đến việc có thể không đóng học phí vì đã có chủ ý không tiếp tục học. Lúc nhỏ em đã có lần được thầy cô nhắc nhở việc đóng học phí nên nhớ kỹ, có lẽ do vậy mà ý thức bây giờ được kỷ luật hơn.
Người lạc quan: Bọn trường nó kỷ luật.
Người bi quan: Bọn trường nó phản giáo dục.
Tây nó không là thánh nên nó không hiểu là mình sẽ đóng tiền hay " xù" nên nó phải mời các em lên lấy ý kiến chứ nó không thể đợi hơn 1 tháng nữa để rồi phải muối mặt đi đến từng nhà lấy ý kiến phụ huynh. Bọn nó cũng phải kiếm cơm:D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.603
113
www.phindeli.com
@F1racer: chú bị người ta xù tiền rồi vào đây phàn nàn là sao?
Về hỏi ông bạn offroad có cái trường QT bên quận 2 xem ổng đòi tiền kiểu giề?

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
tuando nói:
@F1racer: chú bị người ta xù tiền rồi vào đây phàn nàn là sao?
Về hỏi ông bạn offroad có cái trường QT bên quận 2 xem ổng đòi tiền kiểu giề?
:D:D:D
Em chưa bao giờ đóng học phí cho con trễ nên chưa biết bác ợ. Em cũng đang muốn có cách giáo dục con tốt nên đang nghiên cứu mấy vụ này:)
P/S: bác nào chưa hài lòng thì có thể cho em biết :" Tại sao trẻ em đi học phải mặc đồng phục không"? và "ý nghĩa của việc mặc đồng phục?":)

Tập Lái
21/12/09
41
0
0
F1racer nói:
mimoz nói:
F1racer nói:
mimoz nói:
Bác đừng có đánh đồng giữa thương mại hoá giáo dục , học phải trả tiền với cái cách đòi tiền kiểu kia, 2 việc đó không liên quan gì với nhau cả. Không biết bác đã sống ở nước ngoài chưa nhỉ, nếu bác đã từng ở nước ngoài như em được gần 20năm thì bác đã không phát biểu như vậy. Ở nước ngoài nhất là những người có tiền cho con học trường tốt , nếu bác đòi tiền bằng cách đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy họ không để bác yên đâu. Nhẹ thì cũng phải xin lỗi , nặng thì được lên báo và năm sau sẽ chẳng có bóng dáng những học sinh yêu quý của mình.
Thế bác cho em hỏi bọn Tư bổn kia nó có cho nhà trường có cơ hội " đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy" không?!?:) :D
Sao lại không bác , đã là con người thì ở đâu cũng có lúc họ quên , hoặc họ bận đi công tác hoặc có nhiều lí do để họ không đóng tiền kịp thời hạn , nhưng tất cả đó là vấn đề giữa phụ huynh và nhà trường không liên quan gì đến con nhỏ. Bác đừng nghĩ Tây họ là Thánh bác ạ.
Thời buổi công nghệ hiện đại, cha mẹ cho con đi học trường Tây tư duy chắc cũng hiện đại bác ạ. Nhiều cách để chuyển tải thông tin đến trường về việc đóng học phí chậm ...không kể đến việc có thể không đóng học phí vì đã có chủ ý không tiếp tục học. Lúc nhỏ em đã có lần được thầy cô nhắc nhở việc đóng học phí nên nhớ kỹ, có lẽ do vậy mà ý thức bây giờ được kỷ luật hơn.
Người lạc quan: Bọn trường nó kỷ luật.
Người bi quan: Bọn trường nó phản giáo dục.
<span style=""color: #ff0000;"">Tây nó không là thánh nên nó không hiểu là mình sẽ đóng tiền hay " xù" nên nó phải mời các em lên lấy ý kiến chứ nó không thể đợi hơn 1 tháng nữa để rồi phải muối mặt đi đến từng nhà lấy ý kiến phụ huynh. Bọn nó cũng phải kiếm cơm</span>:D
Nhưng Tây họ hành xử có văn hoá hơn bác nghĩ về họ rất nhiều.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.603
113
www.phindeli.com
Hổng biết, hồi nhỏ mình đi học đâu có mặc đồng phục, thấy bây giờ cũng đọc thông viết thạo, cộng trừ nhân chia bình thường :D

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
tuando nói:
Hổng biết, hồi nhỏ mình đi học đâu có mặc đồng phục, thấy bây giờ cũng đọc thông viết thạo, cộng trừ nhân chia bình thường :D
Bởi thế mà tư duy anh em già như mình bây giờ mới nghe con bị kỷ luật vì lỗi trực tiếp hay gián tiếp thì xù lông lên phản đối, còn bọn trẻ sau này có thể tư duy hơn lại nhìn nhận là đúng.:D Hy vọng đời bọn nó không khổ như mình:D

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

QUỐC HỘI
Số: Không số

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Hà Nội, ngày 25 tháng 12 năm 2001
HIẾN PHÁP
NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM NĂM 1992
.................................
"Điều 59
Học tập là quyền và nghĩa vụ của công dân.
Bậc tiểu học là bắt buộc, không phải trả học phí.
Công dân có quyền học văn hoá và học nghề bằng nhiều hình thức.
Học sinh có năng khiếu được Nhà nước và xã hội tạo điều kiện học tập để phát triển tài năng.
Nhà nước có chính sách học phí, học bổng.

Nhà nước và xã hội tạo điều kiện cho trẻ em khuyết tật, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn khác được học văn hoá và học nghề phù hợp."
.............................

Post hầu các bác xem qua bản Hiến Pháp VN về giáo dục, qua đó có cơ sở nhận định hơn về nền giáo dục mở hay thương mại hóa giáo dục!?!:):)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.603
113
www.phindeli.com
@F1: lạc đề nhé ... đang bàn bọn giãy chết sao lại lôi công lập với hiến pháp vào đây hử?

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
tuando nói:
@F1: lạc đề nhé ... đang bàn bọn giãy chết sao lại lôi công lập với hiến pháp vào đây hử?
Để hiểu cho tường tận thì tranh luận và ý kiến sẽ chính xác hơn bác ạ. Chứ tranh luận xoay vòng kiểu kia thì người ta đã sai mình còn sai gấp bội :D

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
F1racer nói:
P/S: bác nào chưa hài lòng thì có thể cho em biết :" Tại sao trẻ em đi học phải mặc đồng phục không"? và "ý nghĩa của việc mặc đồng phục?":)
Vụ đồng phục thì mạnh bố nào gào luật nấy, trường nào thích thì bắt không thích thì thôi, ví dụ phổ thông năng khiếu thời bạn em học cho mặc đồ tự do chỉ mỗi tuần 1 buổi áo dài, nó lại thèm mặc áo dài như trường làng của em, còn em thì bái bai cái áo dài mừng chết khiếp, vừa nóng vừa vướng.
Nhưng phải công nhận 1 điều là đồng phục áp dụng cho cấp 1, cấp 2 thì em thích ý nghĩa của nó nhất là giúp con trẻ bớt đi nạn phân biệt giàu nghèo qua trang phục dù bằng cách này hay cách kia thì trẻ thơ vẫn cảm nhận được bạn bè hơn hay kém mình, nhìn cả bọn áo quần như nhau thì tâm lý cũng đỡ đi nhiều lắm.

Ý nghĩa đồng phục ai muốn diễn giải sao cũng được, đôi lúc em rất thích đồng phục nhưng em cũng là đứa ghét đồng phục quanh năm suốt tháng nhất, nhìn ai cũng như ai chỉ có 1 màu dễ sinh ra cảm giác nhàm, chỉ cần khi có sự kiện là cả bọn có dịp giống y sì nhau thì khoái lớm, kiểu FI phải có đồng phục FI để nhìn ra Fier mà không choảng nhau hí hí

Status
Không mở trả lời sau này.