Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
21/9/10
171
39
0
13
Dùng câu "phản giáo dục" ở đây sao nghịch lý quá !!! Những điều lệ, thời hạn đóng tiền đã quy định trước: nếu phụ huynh vi phạm thì hãy can đảm mà chịu các biện pháp chế tài. Cái "phản giáo dục" ở đây là làm mất tài nguyên của nhà trường dùng trong việc đòi nợ thay vì dạy dỗ các bé. Làm lớp học phải ngưng lại, gián đoạn việc học của các bé khác.

Đã làm lỗi thì xin lỗi và đừng tái phạm, hay ít nhất cũng im lặng rồi sửa đổi -- nay còn đòi "phản đối cật lực" -- bó tay!!

Xã hội đầy những chuyện chây nợ, giựt nợ, hẹn nợ: không ít thì nhiều cũng ảnh hưởng đến tư duy của mấy bé khi chúng nhìn thấy bố mẹ dính dáng vào nợ nần trong cuộc sống hàng ngày. Nay các bé nhìn thấy trực tiếp, chuyện trễ nãi ảnh hưởng đến chính cá nhân chúng nó. Điều này dạy chúng cái gì ?

Liệu chúng ta có nên đào tạo một thế hệ mới mà tư duy, hành xử tương tự như thế hệ hiện nay hay không? Từ chuyện nhỏ không đóng phí đúng hạn cho đến chuyện lớn khi chúng trưởng thành: nói một đường làm một nẻo. Làm ơn thức dậy và ngừng cái "phản giáo dục" mà mình đang làm cho chính con em mình.

Hạng C
10/8/10
769
4.978
93
PHU NHÂN nói:
toantruong nói:
Rừng nào cọp nấy. Đã cho con học trường quốc tế thì cư xử cho đúng luật quốc tế. Nếu trường này VN thì em đã quăng đá tảng rồi. Sorry ý kiến riêng của em, em thấy lỗi tại phụ huynh, không trách ai được, mình sai thì con mình chịu.Thư đã gửi từ đời nào rồi mà.
Sorry bác: có đâu lại có cái lý người lớn sai thì bắt trẻ con chịu vậy ạ? em nghe ông bà có dạy rằng " con dại cái mang". Em cũng múa búa trước cửa Lỗ Ban mà khẳng định: không có cái luật quốc tế nào cho phép làm tổn hại tinh thần trẻ con.

lỡ nhiều chuyện rồi:confused:, em vẫn bảo lưu ý kiến tiên trách kỷ hậu trách nhân, trễ 1 ngày vẫn là trễ, ko thể bào chữa được. nếu mợ đứng ở cương vị phụ huynh đúng tiền đúng hạn và đầy đủ để post topic này dùm cho các phụ huynh khác để bàn về vấn đề phản giáo dục em rất ngoan nghênh còn không thì .... phụ huynh nên tự trách mình trước khi trách người khác

JBL.WWE nói:
Đặt trường hợp có 1500 học sinh. 1200 em đóng tiền đầy đủ, 300 em còn lại vì hàng trăm lí do đóng muộn. Nếu như bác nào trên đây sắp mở trường dạy mà phụ huynh chậm đóng tiền thì giải quyết sao ? ( nhắn tin, gửi email, giấy báo.... cũng ko áp phê).

Các bác có cao kiến gì ko ?
Chắc giống bác tân hiệu trưởng thôi, chứ mấy cách trên đã mang ra dùng hết rùi,cò cách gì nữa. À quên còn cách về quê trồng rau giống em

F1racer nói:
mimoz nói:
Bác đừng có đánh đồng giữa thương mại hoá giáo dục , học phải trả tiền với cái cách đòi tiền kiểu kia, 2 việc đó không liên quan gì với nhau cả. Không biết bác đã sống ở nước ngoài chưa nhỉ, nếu bác đã từng ở nước ngoài như em được gần 20năm thì bác đã không phát biểu như vậy. Ở nước ngoài nhất là những người có tiền cho con học trường tốt , nếu bác đòi tiền bằng cách đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy họ không để bác yên đâu. Nhẹ thì cũng phải xin lỗi , nặng thì được lên báo và năm sau sẽ chẳng có bóng dáng những học sinh yêu quý của mình.
Thế bác cho em hỏi bọn Tư bổn kia nó có cho nhà trường có cơ hội " đụng chạm vào thể diện của con họ như vậy" không?!?:) :D
Em cũng có cùng quan điểm với bác F1

Đặt ở trường hợp em giống như mợ Phu nhân thì em sẽ dư lày( Nếu là em nha các bac) Tối hôm đấy em sẽ xin lỗi con em vì đã trót để con vào tình huống khó xử, sau đó sẽ động viên giải thích cho cháu để cháu đến trường vào ngày hôm sau. Ngày hôm sau, hoặc hôm sau nữa nếu không thể thu xếp kịp mọi thứ( vì trường cho phép trong vòng 2 ngày)lập tức ra bank chuyển tiền học phí cho cháu, và gắng thu xếp thời gian đến trường trực tiếp gặp người trong ban Giám hiệu, thứ nhất để xin lỗi về sự chậm trể của mình, sau đó sẽ trực tiếp trao đổi, góp ý để giải quyết các vấn đề khúc mắc của 2 bên, có vậy thôi, chẳng có gì nghiêm trọng cả. Em luôn dạy con cháu trong nhà " Muốn người khác tôn trọng mình, thì phải học cách tôn trọng người khác trước"

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/8/10
769
4.978
93
van_nguyen113 nói:
Đặt ở trường hợp em giống như mợ Phu nhân thì em sẽ dư lày( Nếu là em nha các bac) Tối hôm đấy em sẽ xin lỗi con em vì đã trót để con vào tình huống khó xử, sau đó sẽ động viên giải thích cho cháu để cháu đến trường vào ngày hôm sau. Ngày hôm sau, hoặc hôm sau nữa nếu không thể thu xếp kịp mọi thứ( vì trường cho phép trong vòng 2 ngày)lập tức ra bank chuyển tiền học phí cho cháu, và gắng thu xếp thời gian đến trường trực tiếp gặp người trong ban Giám hiệu, thứ nhất để xin lỗi về sự chậm trể của mình, sau đó sẽ trực tiếp trao đổi, góp ý để giải quyết các vấn đề khúc mắc của 2 bên, có vậy thôi, chẳng có gì nghiêm trọng cả. Em luôn dạy con cháu trong nhà " Muốn người khác tôn trọng mình, thì phải học cách tôn trọng người khác trước"

msg confirmed
Núp Lùm
6/3/11
1.624
18
38
toantruong nói:
van_nguyen113 nói:

Em đọc một hồi đến đây, thấy cách giải quyết của mợ là hay nhất!
Xin tặng mợ

Hạng B2
13/6/05
132
1
18
49
www.dongngan.vn
Em thì thấy rằng thực ra vấn đề này chỉ nằm ở chỗ cách nhìn nhận vấn đề của người trong cuộc thôi. Mợ chủ thì anh em FI đã biết, một mẫu người "đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên", nhìn con kiến cắn cũng không nỡ giết, do vậy cái vụ xử lý của ông HT trưởng kia đối với mợ í là một cơn động đất. Còn các anh em khác quen cảnh giết chóc, chém gió, chen lấn xô đẩy nên thấy đấy là việc tầm phào, chả có gì. Em cũng thấy thế!

Tuy nhiên em có lăn tăn chút ít, đấy là về việc các bác hay nhăm nhăm vào cái chỗ giãy chết kinh doanh. Thực ra, vấn đề sống còn của kinh doanh là phải khảo sát, đánh giá thị trường. Nghĩa là phải biết cái người mua sản phẩm của mình là ai, họ muốn gì. Các bác uống chai bia Ken ở VN chắc chắc sẽ khác ở Ấn Độ hay đảo Samoa. Cái này thì bọn giãy chết đẻ ra, nên họ sẽ không thể không nhớ. Bia bọt còn thế, huống gì con người. Bọn giãy chết, nếu kinh doanh ở nơi chúng nó giãy chết thì kệ xừ, còn nếu kinh doanh nơi khác, phải dung hoà được môi trường, con người và văn hoá sống nơi ấy.

Mợ chủ có thể gặp HT, trình bày sự việc và có ý kiến phản đối về cách hành xử. Tất nhiên HT sẽ giải trình đầy đủ việc mình đã làm. Nếu mợ chủ xuôi tai, OK, cho con tiếp tục học (vì em nghĩ mỗi việc này mà cho con chuyển trường thì chả hay tí nào, mất đủ thứ công sức). Nếu bác HT kia nói lằng nhằng, khó nghe, có khả năng tái hiện nhiều việc khác nghiêm trọng hơn thì lúc ấy mợ đi đường khác cũng chưa muộn.

Học trường cỏ như con em là nhẹ nợ, hehe!

Hạng B2
14/1/11
160
1
18
64
Để rộng đường dư luận thì T7 hay CN này là họp PHHS , mợ Phu Nhân vui lòng đem vấn đề này gặp và trao đổi trực tiếp với Hiệu Trường hay ai đó có thẩm quyền nhưng quan trọng là Mợ phải ghi âm lại cuộc chất vấn này xong mợ post vào đây thì sẽ rõ đúng sai . Mợ cứ đấu tranh để bao vệ cái phản GD của ĐTL cho dữ vào nhé .

@gata: em thấy các bác, các mợ "tranh luận" hăng quá nên "phọt" vậy cho các bác cười hạ hỏa chơi :D
Ấy dưng mà "chết sặc " thì đừng nha bác. Kẻo em sợ, em lại "tự thiến" bài của mình đi bi giờ :D
Còn vụ "đòi tiền", muốn công bằng thì cần xem cái thư đòi tiền sau cùng đã đề cập đến chuyện sẽ "đuổi học" các cháu nếu các PH tiếp tục trễ hạn hay chưa? Nếu đã có phần này thì lỗi PH là nhiều đấy!

Nhưng về cơ bản thì em vẫn kg bao giờ đồng ý chuyện lôi trẻ con vào chuyện tiền nong vì bất kỳ lý do gì; nên thằng cha HT này vẫn cần phải "đuổi" nó trước cái đã rồi mới "bóng bàn" tiếp được.
Tuy nhiên, khách quan phát, nếu trường này ảnh hưởng phong cách điều hành của nhà đầu tư vĩ đại PMH thì nó xử các bác & F1 như vậy là "bình thường thôi". Các bác ráng mà sống chung tiếp với lũ nhé. Nếu có đuổi được thằng HT này được thì sẽ lại có thằng khác lên thay, làm vậy mà thôi ...

Giải pháp khác sẽ có thể giúp các bác giải quyết triệt để vấn đề hơn nhé (sẽ tốt lên tối đa là khoảng 30%) : Đề nghị mợ Hổ cáp & các cư dân PMH đáng kính mời chuyên gia PT cao cấp từ Hong kong (đừng mời PT xứ Đài loan vì bọn này có thể đã bị CĐT mua chuộc lâu roài
) sang xứ Vịt 1 chuyến, khám & chữa luôn cho toàn thể đô thị PMH. Nội dung khá chữa bệnh: điều chỉnh cung NÔ BỘC tốt lên chứ em là em dự cung này chắc xấu lém đây, nên bọn CĐT PMH này nó mới có cơ hỗn hoài hooài với các bác, các mợ CHỦ NHÂN bao nhiêu năm nay vậy...:D
Kính các bác ..chém tiếp:D

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.