Hỏi/Đáp Kỹ Thuật độ chụm tay lai Kia K3

Hạng B1
22/5/15
66
20
8
47
Kaka…..Như hình 1 thì bánh trước xe bác bị Toe in dữ dội, tới – 1.0 độ (tức gấp hơn 10 lần giá trị chuẩn), sai quá nhiều chạy sẽ mòn mép ngoài lốp + rất ồn, xe bị xỉa lái, vô lăng nặng đờ đẫn vv……Camber bánh phải trước đang bị âm quá so với chuẩn, em nghĩ nên kiểm tra kỹ và xử lý cái bị biến dạng là ok bác, nếu không thì làm 1 cặp bu lông chỉnh camber cho em nó cũng được ạ. Em thì thích thay/sửa cái bộ phận gây sai lệch hơn là lắp cái cặp bu lông Camber vào….
Hình 2 đã chỉnh về góc Toe đúng theo nhà SX rồi, chia 2 ra là mỗi bên 0.05 độ, Toe in…..(Nếu bác chủ chạy không thấy vô lăng bị vẹo là ok, vì họ chỉnh 2 bên chưa đều nhau….Mỗi bên là 0.05 mới đúng) .......
Như vậy, theo em bác xử lý cái Camber cho về đúng giá trị chuẩn, sau đó chỉnh lại tất cả 1 lần nữa mới chắc ăn được ạ….. (Theo em cái Camber của bánh trước phải xe bác chưa sai lệch nhiều so với chuẩn đâu, vấn đề là 2 bên nó không giống nhau ấy….)

Cần tìm thông số đúng của xe mình, và chỉnh theo thông số đó, kệ máy báo xanh hay đỏ…..Miễn đúng giá trị chuẩn của nhà SX + chạy thấy thoải mái, chắc chắn, ổn định, lốp mòn đều và đẹp là ok bác ạ….

Cám ơn Bác đã tư vấn!
Đúng là gặp chuyện mới biết, trước giờ cứ tưởng xe mới vào hãng là OK!
Hiện tại em chạy xe thấy rất ổn so với trước rồi.
Auto care bảo hành 10K km, hôm chỉnh xe họ lấy profile sẵn có trên máy: Kia MN 2014-2016; Ngoài ra họ lấy thông số lốp trong sổ đăng kiểm nữa, chắc vậy đủ và đúng rồi Bác nhỉ?

Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.098
113
Cám ơn Bác đã tư vấn!
Đúng là gặp chuyện mới biết, trước giờ cứ tưởng xe mới vào hãng là OK!
Hiện tại em chạy xe thấy rất ổn so với trước rồi.
Auto care bảo hành 10K km, hôm chỉnh xe họ lấy profile sẵn có trên máy: Kia MN 2014-2016; Ngoài ra họ lấy thông số lốp trong sổ đăng kiểm nữa, chắc vậy đủ và đúng rồi Bác nhỉ?
địa chỉ auto care ở đâu vậy bác?

Tập Lái
18/2/19
43
15
16
41
http://www.kifomanual.com/kia_forte_td_2014_year_service_manual-177.html
Cái link này rất hay. Các bác chạy Kia K3/Forte giữ lấy mà dùng, nó chứa tất cả hướng dẫn, thông số sửa chữa của xe….Cần gì có nấy…… :)
Có chỗ nào làm đúng kỹ thuật ko cụ nhỉ ? E là k thích mấy cái giải pháp tạm thời kiểu chế cháo con ốc với đệm long đền ...cái cần thay thì phải thay thôi....