Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Em tiếp tục...

Lưu ý các chuyến bay nối chuyến như em, vấn đề hành lý ký gửi thì khi nào lấy? Cái này thì mình cần phải biết trước nha các bác. Ví dụ như chuyến bay của em có 2 nối chuyến (bay 3 máy bay) thì cần phải biết trước đến sân bay nào thì lấy hành lý ký gửi. Nếu không biết thì mình phải hỏi ngay khi check in tại sân bay đầu tiên là sân bay TSN, cô nhân viên sẽ nói cho mình biết đến sân bay nào thì lấy hành lý ký gửi. Hoặc có thể xem vé hành lý dán trên vé máy bay cũng có thể biết.

Sau khi đến sân bay Narita - Nhật Bản, em cứ men theo bảng hướng dẫn "International Transfer" mà đi, em biết là không phải lấy hành lý ký gửi.
Sau đó em lại đi đến khu check in để xem chuyến bay kế nằm ở gate nào.
Du lịch bờ Đông nước Mỹ: Em mời các bác đi cùng !

Kiếm cái bảng hướng dẫn. Nó đây rồi

NH8 check in cổng số 53. OK let's go !

Sau khi đã biết cổng 53, em đi lang thang trong sân bay. Chẳng mua gì hết, chỉ ngắm đồ đạc. Lúc này cũng còn sớm, khoảng 15:06. Còn gần 2 tiếng nữa mới lên máy bay.
Gate 53:

Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Một điều lưu ý với anh em là trong khi book vé máy bay mà nối nhiều chuyến (từ 3 chuyến trở lên), các bác nhớ xem thời gian giữa các chuyến bay phải ít nhất là 2 tiếng, bởi vì có thể chuyến đầu tiên sẽ delay hoặc bay chậm hơn thời gian dự kiến hoặc bị sự cố nào đó mà chậm trể.... lúc đó mình mới có thể có thời gian dư để di chuyển cho chuyến kế tiếp, trừ hao khi lần đầu đi nối chuyến, khi xuống sân bay rồi lóng ngóng không biết đường nào mà đi, lúc này sẽ trể chuyến bay kế tiếp thì rất mất công. Hãng k chịu trách nhiệm trong các trường hợp như thế này. Đi theo tour thì đỡ hơn nhiều so với đi tour 1 mình.

Chẳng bao lâu, đã đến giờ lên máy bay. Em ở group 5 nên xếp hàng sau chót :D
Đường vào máy bay:

Check in mặt mốc :p

Chuyến thứ 2 này, em bay máy bay Boeing 777, loại thân rộng, thoải mái khi ngồi. Vì bay hơn 8 tiếng lận.
Màn hình hiển thị thông tin chuyến bay.

Từ Tokyo ~~ San Fransisco với thời gian bay là 8 tiếng 27 phút, khoảng cách là 8,215 km.

Cần nói thêm về chỗ ngồi. Vì sau khi check in tại sân bay TSN, cô tiếp viên đã xếp chỗ ngồi cho 3 chuyến bay luôn, lúc đó em yêu cầu ngồi phía ngoài đường đi, cho nên 3 chuyến bay em đều được sếp ngồi ngoài đường đi, cho tiện đi chuyển vệ sinh.

Sau đó thì máy bay lại cất cánh theo đúng thời gian đã định, em thì lại xem phim, ngủ, ăm uống...
Thực đơn chuyến này như sau:

Thực đơn trên chuyến này không còn tiếng Việt nữa. Em chọn option B. Ăn ngán quá trời, nhưng bù lại kem thì ngon lắm luôn. Em xin thêm hủ nữa, quất 2 hủ.

Sau đó thì đến màn.. ngủ. lúc này chênh lệch múi giờ nên người cứ vật vờ.
Đã bay quá nữa rồi, còn hơn 2 tiếng nữa là đến sân bay San Fransisco

Sau đó lại đến giờ ăn :(. Kỳ này chỉ có 1 option thôi:

Cuối cùng thì máy bay cũng đã đến sân bay San Fransisco:

Sau đó em rời máy bay để đi lấy hành lý. Vì chuyến kế tiếp là bay máy bay nội địa local của hãng United Airline.
Đường đi lấy hành lý tại sân bay San fransisco

Welcome to San Fransisco - USA !

Trước khi đến chổ lấy hành lý, em phải đi qua ải khó khăn nhất: IMMIGRATION GATE :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Tại Immigration, khi em đưa passport cho anh officer, anh ấy hỏi những câu cơ bản nhất:
1. Qua đây mục đích gì?
Em trả lời: Đi du lịch
1. Cho biết lịch trình tour và kết thúc.
Em phải trình bày và đưa schedule plan của tour, ngày đi, ngày về, book hotel, vé máy bay....
Sau khi check hết, he hỏi tiếp:
Mày đi tour ở New York sao lại qua Boston làm gì?
Em phải nói là: Điểm xuất phát từ Boston, sau đó di chuyển đến New York bằng bus, rồi đi Washington DC.... rồi kết thúc tại điểm xuất phát là Boston.

Hắn lại check rồi gật gù. Rồi lại hỏi tiếp:
Có đem tiền mặt k?

Bao nhiêu: 1,200 USD

OK, welcome mày đến Mỹ !

Xong phần này thấy nhẹ người.

Tại chỗ này, các bác chú ý trả lời trung thực, họ hay dò xét thái độ trả lời của mình.
Thật ra, đi tour khó khăn hơn đi thương mại. Visa tour (B1) thường hay gặp các câu hỏi khó, vì họ cứ sợ mình trốn ở lại. Lúc trước em đi dạng business (visa B2) thì họ chỉ hỏi có 2 câu:
Why? (nghĩa là sao mày đến đây), em trả lời và câu thứ 2 là: mày ở bao lâu? chỉ vậy thôi.

Tiếp đến, em đi lấy hành lý. Đường đi lấy hành lý

Đã lấy xong: 2 vali

Sau đó em đi theo đường nối chuyến "connecting flights"

Khi xuống sân bay San Francisco, nó cực rộng, không quen thì rất dễ lạc.
Sau khi mang 2 vali đi men theo con đường ""connecting flights" thì em đến nơi recheck lại hành lý ký gửi. Tại đây có 2 anh da đen thui có trách nhiệm mang hành lý đưa vào máy scan. Em có phụ mang 1 cái valy nhưng họ ngăn lại và nói: ""My job"", sau đó họ nói em đi tiếp qua khu vực check in.
Khi đến khu vực check in, e m nhìn lên bảng thông tin các chuyến bay:

Đã thấy: UA 1054 ở gate E5 !

Lần này em đi hãng United Airline. Tại cổng E5: Từ San Francisco đến Boston Logan (bang Massachusetts)

Đến giờ lên máy bay:

Chuyến bay này hoàn toàn là dân Mỹ đi, chỉ có vài người là dân Châu Á.

Trên máy bay Boeiing 737 MAX của hãng UA, em không chụp hình do khá mệt, phải mất hơn 5 tiếng mới đến sân bay Logan - Boston city. Múi giờ ở San Francisco và Boston chênh lệch nhau đến 3 tiếng (Boston đi trước 3 tiếng).
Sau khi đáp máy bay xuống sân bay Logan - Boston, em đi lấy hành lý. Lúc này đã là 9:55 tối ngày 3/10, trong khi đó cùng thời gian này tại Việt Nam là 9:55 phút sáng ngày 4/10 :p. Người em giống như trên mây á.

Lấy xong 2 vali, em đi ra cổng sân bay

Đến đây em kết thúc chuyến bay từ Việt Nam xuất phát tại sân bay TSN và đến sân bay Logan - Boston - bang Massachusetts.
E sẽ tiếp tục thông tin đến các bác em book Uber về hotel như thế nào...

Hạng D
9/1/16
1.672
3.271
123
48
Sài Gòn
Hóng tiếp, thớt quá hay. Mà khó nhất chắc là mục 1 ở điều kiện "cần". Bác chủ đã đi rồi, với lại bác ấy "renew" visa trong ngoặc kép nên dễ thôi. Cố gắng phấn đấu làm một tour giống bác mới được, kkk.

Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Bác chủ đi Boston sao ko chọn Emirate bay về hướng Dubai cho đỡ nối chuyến nội địa? Hồi 2019 em bay route này qua New York vé khứ hồi đâu hơn 1k à. HCM-Boston cũng có chuyến
Giá vé Emirate cao lắm bác. Mình cũng đã tham khảo nhiều nơi rồi mới book hãng ANA đó.

• Like
Reactions: beemca