Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Thông tin thêm về chuyến bay từ San Francisco qua Boston, thời gian bay là hơn 5 tiếng mà không có ăn nha, chỉ uống nước suối hay nước ngọt. Còn thức ăn thì phải mua. Cũng giống như đi Vietjet bên mình á.

Nhân tiện, em xin nói về ứng xữ của người Mỹ (thông qua chuyến bay nội địa này). Họ luôn có thái độ vui vẻ và giúp đỡ, luôn có câu cửa miệng là “thank you” và “you are welcome “.
Khi đi xuống máy bay, người ngồi sau luôn luôn nhường cho người ngồi trước đi trước, họ có thể kiên nhẫn chờ đợi, và sẵn sàng giúp đỡ khi lấy hành lý xách tay trên cao…

Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Khi đến đất Mỹ, em mở điện thoại ngay và đã roaming với nhà mạng T-Mobile (Mỹ có 4 nhà mạng: T-Mobile, AT&T, Verizon và Sprint). Có thể nhà mạng Mobifone của VN hợp tác với T-Mobile nên em roaming với hãng này.

Em tắt chức năng "cellular data" ngay, nếu không muốn phát sinh cước truy cập data.

Em sử dụng wifi free của sân bay.

Khi vừa ra khỏi sân bay, em giống như người từ trên trển xuống dưới: Xa lạ, cô đơn, lúc đó đã là 22:10 rồi, mọi người cũng thưa thớt dần.

Em mở app UBER ra và book về hotel. Tại thời điểm đó, giá book về đến hotel là 75.08USD cho 16 miles (khoảng 26 km): Đắt kinh khủng. đành phải chấp nhận thôi. Khi em vừa book xong là thẻ Visa của em thông báo ngay là ""pending book UBER với số tiền 75.08USD". Công nhận nhanh thiệt.

Nhưng lúc đó em chợt nhận ra rằng khu vực Uber không ở dưới tầng trệt, lại phải chạy vào sân bay hỏi ông nhân viên, ổng mới nói nó ở trên tầng 1. Em lại phải mang 2 cái vali + xách tay đi thang cuốn lên rồi book lại UBer. Cũng nói thêm rằng, khi em phát hiện ra Uber ở trên tầng 1 nên em đã hủy chuyến book vừa nãy, vì nếu book chuyến đó sẽ không kịp chạy lên tầng trên.

Và khi em vừa hủy, lập tức thẻ visa thông báo ngay là ""Hủy Giao dịch thẻ visa..."

Và khi đang ở tầng trên, em book lại Uber, thật là may mắn, giá book về hotel giờ chỉ còn 51.16USD ! chỉ cách nhau gần 10 phút mà em k phải mất 23.92USD (cũng gần 600,000 VNĐ). Bởi vậy hay không bằng hên.

Em book UBER: Đợi 3 phút:
Du lịch bờ Đông nước Mỹ: Em mời các bác đi cùng !

Trên app UBER, có chỉ dẫn rõ hướng đi và đợi tài xế UBER. Có tên và bảng số xe.

Khoảng 3 phút sau là xe đến, sau vài câu chào xã giao, em ngồi hàng ghế sau. Em chưa bao giờ ngồi ghế phụ, ngang với tài xế Uber trong suốt thời gian đi Uber tại Mỹ.

Sau 20 phút là em đến hotel. Hotel em ở: Lakeside Inn.

Sở dĩ có tên LakeSide là vì phía sau hotel này có 1 cái hồ nước khá rộng, view đẹp. Em book 2 đêm với giá 184.84 USD. Giá khá rẻ so với các hotel khác. Phòng khá rộng, sạch sẽ.

Check in cái :)

Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Khi em đến hotel check in là đã gần 12 giờ khuya, sau vài câu xã giao chào hỏi, lễ tân hỏi thẻ visa và họ "cà thẻ". ngay lập tức em nhận được tin nhắn từ visa thông báo vào điện thoại: "Thẻ đang được sử dụng tại LakeSide Inn với số tiền là 0 đồng..." :)

Sau đó thì em vào phòng và đánh 1 giấc cho đến sáng hôm sau, mặc dù lúc đó tại Việt Nam là gần 1 giờ chiều ngày 4/10/2023.

Sáng hôm sau, em thức dậy lúc 9:00, bắt đầu suy tính nên làm gì trong ngày hôm nay 4/10, vì ngày mai 5/10 mới bắt đầu tour. Sau 1 hồi cân nhắc, em quyết định đi mua sắm ít quà tại siêu thị Costco.

Siêu thị Costco thì chắc các bác cũng không lạ gì, chuyên bán hàng sỉ, giá rẻ, giống y chang Metro tại Việt Nam. Tất nhiên là phải có thẻ thành viên (member card) thì mới vào và mua hàng được, em thì đâu có thẻ, vậy em làm cách nào mà mua được? mời các bác xem tiếp phần sau sẽ rõ...:p

Check in trước hotel trước khi đi Cotsco:

Đi 1 mình ên thì chỉ có cách là chụp hình tự sướng thôi các bác...

Vì mình là fan của Mitsubishi (xe Grandis) nên có mang theo cái nón Mitsubishi để quảng cáo luôn :), nhưng kiếm 1 con Mitsu trên đất Mỹ thì khó lắm. Trời khá lạnh nên phải mặt 2 áo.

Em book Uber đi Costco: Giá book là 17.7 USD.
Sau mỗi lần kết thúc thì app UBER sẽ hiển thị đánh giá số sao cho tài xế và hỏi tiền tip cho họ, từ 1 đến 5 hay 10USD.

Sau mỗi lần kết thúc thì app UBER sẽ hiển thị đánh giá số sao cho tài xế và hỏi tiền tip cho họ, từ 1 đến 5 hay 10USD.

Các bác xem đường phố Boston, trên đường em đi đến Costco:

Vì ngồi hàng ghế phía sau nên quay cũng không được đẹp lắm.
Đa số tài xế Uber là người mexico hoặc Brazin, ít thấy dân Châu Á tại Boston.

Hạng C
11/6/08
513
2.470
93
Cũng nói thêm rằng, vì em phải book hotel này thêm 2 đêm nữa (đêm ngày 8 và 9/10) nên giá book khi em check in ngày 4/10 khá cao so với book 2 đêm ngày 3/10 và 4/10: 241.7USD

Khi đến Costco, tại cửa ra vào siêu thị, có 2 nhân viên đứng ngay tại lối vào để check khách hàng có thẻ thành viên, và trên thẻ có hình luôn.

Em thì chả có thẻ nào, chỉ có mỗi CCCD (căn cước công dân) mang theo, đưa cái thẻ này ra, họ nói mang về VN mà xài.... :D:D:D

Câu hỏi đầu tiên của em là: Tui không có thẻ thì làm sao mua được?
Họ trả lời: Mày mua online sẽ được, nhưng sẽ cộng thêm 5% trên tổng số giá đơn hàng, và tất nhiên mua online thì phải đợi thời gian họ mới ship đến cho mình.

Em lại hỏi thêm: vì tui k tiện mua online, vậy có cách nào mua trực tiếp được k? tui sẽ trả thêm 5%. Họ nói không áp dụng mua trực tiếp + thêm 5%, mà chỉ có cách làm thẻ thành viên với giá 60$ cho 12 tháng. Sau 1 giây suy nghĩ, em chơi luôn. Không còn cách nào khác, nếu muốn mua hàng tại Costco.

Sau khi vào quầy reception, điền thông tin, địa chỉ thì cô nhân viên phát hiện ra là Việt Nam không thể đăng ký trong hệ thống Costco được. Cô nhân viên hỏi: Mày có ai sống ở Mỹ không? lấy địa chỉ và số đt của họ là OK. Em cũng có người bà con sống bên cali nên OK.

Thẻ Costco member

Phải chụp hình tránh cho mượn thẻ

Vậy là em được vào siêu thị Costco mua sắm:

Tại đây, hàng hóa đa dạng, rộng rãi, mua sỉ bao nhiêu cũng có

Thuốc thực phẩm chức năng rất nhiều: Tylenol. Collagen.... có cả Pharmacy bán thuốc kê đơn theo toa bác sĩ luôn

Gần Giáng Sinh nên họ bày bán cây thông và bí rất nhiều. Giá 7.99USD / trái

Hạng F
28/8/19
6.723
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
Thông tin thêm về chuyến bay từ San Francisco qua Boston, thời gian bay là hơn 5 tiếng mà không có ăn nha, chỉ uống nước suối hay nước ngọt. Còn thức ăn thì phải mua. Cũng giống như đi Vietjet bên mình á.

Nhân tiện, em xin nói về ứng xữ của người Mỹ (thông qua chuyến bay nội địa này). Họ luôn có thái độ vui vẻ và giúp đỡ, luôn có câu cửa miệng là “thank you” và “you are welcome “.
Khi đi xuống máy bay, người ngồi sau luôn luôn nhường cho người ngồi trước đi trước, họ có thể kiên nhẫn chờ đợi, và sẵn sàng giúp đỡ khi lấy hành lý xách tay trên cao…
Có ăn! Mà ăn Chip, bịch nhỏ xíu, dở ẹt!

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng F
28/8/19
6.723
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
Khi em đến hotel check in là đã gần 12 giờ khuya, sau vài câu xã giao chào hỏi, lễ tân hỏi thẻ visa và họ "cà thẻ". ngay lập tức em nhận được tin nhắn từ visa thông báo vào điện thoại: "Thẻ đang được sử dụng tại LakeSide Inn với số tiền là 0 đồng..." :)

Sau đó thì em vào phòng và đánh 1 giấc cho đến sáng hôm sau, mặc dù lúc đó tại Việt Nam là gần 1 giờ chiều ngày 4/10/2023.

Sáng hôm sau, em thức dậy lúc 9:00, bắt đầu suy tính nên làm gì trong ngày hôm nay 4/10, vì ngày mai 5/10 mới bắt đầu tour. Sau 1 hồi cân nhắc, em quyết định đi mua sắm ít quà tại siêu thị Costco.

Siêu thị Costco thì chắc các bác cũng không lạ gì, chuyên bán hàng sỉ, giá rẻ, giống y chang Metro tại Việt Nam. Tất nhiên là phải có thẻ thành viên (member card) thì mới vào và mua hàng được, em thì đâu có thẻ, vậy em làm cách nào mà mua được? mời các bác xem tiếp phần sau sẽ rõ...:p

Check in trước hotel trước khi đi Cotsco:
View attachment 3045980

Đi 1 mình ên thì chỉ có cách là chụp hình tự sướng thôi các bác...

View attachment 3045981

Vì mình là fan của Mitsubishi (xe Grandis) nên có mang theo cái nón Mitsubishi để quảng cáo luôn :), nhưng kiếm 1 con Mitsu trên đất Mỹ thì khó lắm. Trời khá lạnh nên phải mặt 2 áo.

Em book Uber đi Costco: Giá book là 17.7 USD.

View attachment 3045979

Các bác xem đường phố Boston, trên đường em đi đến Costco:

Vì ngồi hàng ghế phía sau nên quay cũng không được đẹp lắm.
Đa số tài xế Uber là người mexico hoặc Brazin, ít thấy dân Châu Á tại Boston.
Boston đầy Asian và người Việt!
Là tại Bạn chưa có đk đi nhiều thôi. Đến Boston hỏi khu Dorchester là nơi Việt Mít sống nhiều, có cái Đại Lộ dọc 2 bên tập trung Market, Restaurant toàn Vietnamese.
Nhưng Nó là khu đắt đỏ bậc nhất Boston, giá nhà ko thua gì Cali. Chật hẹp sầm uất. Hồi xưa là Mình ở đây

Hạng F
28/8/19
6.723
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
Bài viết Anh chủ rất chân thực!
Bổ sung 1 chút chổ các Bạn Check in nhập cảnh, khi qua HQ, ngoài các câu hỏi theo Bài, bọn Nó thông thường sẽ hỏi về thực phẩm, thực vật, rượu, thuốc lá...có đem theo nhập vào Mỹ hay ko.
Cũng tùy theo cá nhân gã nv HQ tại Check in, gặp thằng khó ( Hay nó thấy bản mặt mình ko ưa :) ) nó còn bảo mình lôi Tiền, mở túi lôi đồ ra cho Nó xem. Ngay cả người có QT Mỹ cũng vậy ko nhất thiết là Visa du lịch.
Còn kinh nghiệm, là dân Asians, nếu được, các Bạn nên chọn Gã HQ nào ko phải dân Đen. Hầu hết bọn nó đều có thái độ ko thích Asians và sẽ làm khó Bạn. PN cực đoan hơn Đàn Ông.
Lấy Mình là ví dụ, mới đây, về VN nhập cảnh Mỹ vừa T7. 2 Vợ Chồng + thằng Con chỉ mang 3 cái Backpack còn ko có Luggages. Cả 3 đều là CD Mỹ, thế mà gặp con Đen nó hỏi phát mệt, còn bắt mở Backpacks cho Nó kiểm tra, bắt Mình móc tiền trong túi ra cho nó xem, đến cả gói Chip của thằng con cũng cầm lên xem, miếng Sandwich cũng xem...đúng gặp con PBCT hoặc Nó ngu vì ko biết Việt Nam ở đâu và nghĩ VN là nơi nào đó ở Trung Đông :)
Bao nhiêu năm Check-in nát cả cái Passport lần đầu tiên mới gặp. Miệng thì phải nói và trả lời Nó chứ trong bụng đang chửi thề.