Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Đúng rồi bác. Tuy nhiên không phủ nhận hãng cũng có cái hay của họ. Có những thứ nên đưa vào hãng tốt hơn. VD xì ron phốt thì em cam đoan không có gara nào làm tốt bằng hãng, nó làm 2 năm còn chưa xì lại trong khi nếu làm gara thì không ok được như thế. Ngoài ra chế độ bảo hành của hãng là 2 năm nên nếu xe sửa chữa chính hãng, trong 2 năm nếu nó thay thế cái gì cho mình mà hư nó sẽ thay mới lại. Ưu điểm là chỗ đó nên vẫn có người thích làm ở hãng. Tuy nhiên nên biết khi nào cần làm hãng khi nào làm gara là cả 1 nghệ thuật mà phải chơi Bim rồi mới hiểu. Đừng nên nghe bạn của bạn của bạn nói thì nó không chính xác lắm.

Cái này chính xác đó! Một số mục thì nên phải vào hãng chứ ngoài làm khó mà bằng + chế độ BH dài hơn.
Nhìn bill thì ai chả choáng, nhưng nói thế thì em thấy "hơi oan" cho " Euro Auto" tại Việt nam, các bác bảo em bênh cũng được nhé - vì EA họ báo giá hàng GENUINE chính hãng của BMW chứ không phải hàng thay thế ( như bác vietboss đã giải thích là OEM) - mà hàng chính hãng thì giá không phải do EA quyết, mà là do hãng mẹ BMW quyết, có bảo bác nào trên này hay VinhPT ship hàng chính hãng thì cũng ngang bằng EA thôi chứ kg có giá chấp nhận được như hàng OEM đâu. Nên hiểu nguồn gốc vấn đề ở chỗ đó và cũng là người tiêu dùng khôn ngoan nên chọn cái nào tùy món, tùy lúc. Em nói tùy lúc ở đây là hãng hay có giảm giá hay clear stock, giá hàng Genuine rất hời thì chả dại gì mà không chơi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
14/11/14
97
184
33
www.thietbibaotrom.net
Cái này chính xác đó! Một số mục thì nên phải vào hãng chứ ngoài làm khó mà bằng + chế độ BH dài hơn.
Nhìn bill thì ai chả choáng, nhưng nói thế thì em thấy "hơi oan" cho " Euro Auto" tại Việt nam, các bác bảo em bênh cũng được nhé - vì EA họ báo giá hàng GENUINE chính hãng của BMW chứ không phải hàng thay thế ( như bác vietboss đã giải thích là OEM) - mà hàng chính hãng thì giá không phải do EA quyết, mà là do hãng mẹ BMW quyết, có bảo bác nào trên này hay VinhPT ship hàng chính hãng thì cũng ngang bằng EA thôi chứ kg có giá chấp nhận được như hàng OEM đâu. Nên hiểu nguồn gốc vấn đề ở chỗ đó và cũng là người tiêu dùng khôn ngoan nên chọn cái nào tùy món, tùy lúc. Em nói tùy lúc ở đây là hãng hay có giảm giá hay clear stock, giá hàng Genuine rất hời thì chả dại gì mà không chơi.
Em không chê hãng mắc. Ý em là nên biết con xe mình ở vị thế nào. Đồ cần thay là gì? Ví dụ em đi F10 và hư hỏng liên quan đến an toàn thì mắc e cũng chơi hãng. Còn cái bill em show thì OEM là chọn lựa thông minh vì cũng mấy thứ hao mòn trong quá trình sử dụng chứ ko phải bệnh nên chơi OEM lợi hơn. Dĩ nhiên khi đi lâu mình sẽ biết cái nào cần làm hãng và cái nào làm gara. Khi ship đồ ưu tiên của em là OEM nhưng món nào quan trọng em vẫn mua chính hãng cho an tâm.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Thì anh nói là tùy món tùy lúc mà, OEM luôn là lựa chọn đầu tiên, nhưng nếu giá OEM và giá chính hãng gần nhau thì chả dại gì mà chơi OEM phải kg? Chưa kể một số món nên là chính hãng thì nó luôn có sự đảm bảo tốt hơn và giá cũng kg hơn nhau mấy như bobin, bugi. Còn mấy món nào mà lệch nhau giá gấp đôi trở lên thì OEM cho nó đỡ viêm túi.

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Còn 1 sự lựa khác khác nữa. Đó là hàng used tháo xe nhập từ USA. Nhất là các chi tiết không "hao mòn" như các sensor, nút ấn ...
Ngoài ra Lốc lạnh, bơm trợ lực .. dùng rất ok. Giá rẻ vừa túi tiền.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Còn 1 sự lựa khác khác nữa. Đó là hàng used tháo xe nhập từ USA. Nhất là các chi tiết không "hao mòn" như các sensor, nút ấn ...
Ngoài ra Lốc lạnh, bơm trợ lực .. dùng rất ok. Giá rẻ vừa túi tiền.
Anh nói phải, em cũng còn một số lốc lạnh, van sưởi, củ đề hàng tháo xe 325i E46 nè :)

Hạng D
7/7/14
1.204
1.158
113
Mua con E90 320 này cũng hơn 3 tháng rồi nhưng đến bay giờ mới có dịp cho em nó diện kiến các bác. Tính ra em cũng không muốn lập topic vì khá là lười nhưng dạo 1 vòng box Bim em thấy có rất nhiều người lập topic với cùng 1 câu hỏi đại loại là: Có nên chơi BMW không???Nuôi Bim có hao lúa không? Muốn cặp với chưn dài .. nhưng yếu sinh lờ.... Rồi kính thưa các loại tư vấn: Nghe ông anh, nghe bạn của thằng em, nghe ông cậu, nghe thằng hàng xóm ..... mà chưa trải nghiệm thực tế nên em mới làm cái topic để các newbie như em dễ hình dung hơn.

Em kể chuyện của em: Là một người chẳng biết gì về kỹ thuật, cũng chẳng rành gì ôtô, lần đầu tiên mua xe em cũng đắn đo rất nhiều, cân nhắc thiệt hơn đủ đường nhưng cuối cùng vẫn vập vào 1 em E46 mặc dù về hình thức thì em thích E90 hơn (thú thực lúc mới tìm hiểu chỉ biết hình dáng chứ chẳng hiểu E46 là sao, E90 là thế nào…) mà quan trọng nhất là em không đủ lúa rước E90 :(

Dung nhan vợ cũ của em. Giờ thì nó ghê lắm rồi vì em vẫn hay nhậu với chồng mới của em nó
View attachment 497418
Mua E46 được 8 tháng, tốn cho nó 1 mớ thời gian & tiền bạc nhưng kiến thức thì cũng chỉ lên được level tra part với đoán bệnh sơ sơ của xe chứ DIY thì trình em chỉ thay lọc gió là hết.
Trước khi em bán E46 cũng có nhiều anh em nói em bán để trốn Bim nhưng sự thực không phải vậy. Chơi Bim mới thấy giá trị của xe không phải chỉ dừng lại ở cái logo (kiểu sang chảnh nên ráng đú Bim này kia). Sự thật giá chiếc E90 giá cũng chỉ same same chiếc Kia K3 mà thôi nhưng giá trị mang lại của nó là xứng đáng với số tiền bỏ ra trong cùng tầm giá. Vì sao chủ xe Bim rất hay chùi rửa xe, chăm xe như chăm con mọn còn các chủ xe hãng khác thường phó mặc cho tài xế. Đó là tình yêu các bác à. Đi Bim, yêu Bim, phấn khích cùng nó trên các cung đường, hãnh diện khi bước xuống xe…. mà không phải ngồi lên xe nào các bác cũng có cảm giác đó (Em thủ râm tinh thần 1 chút cho có động lực viết tiếp ạ :p)

Em hơi lan man rồi. Tóm lại em lập topic này để cho 1 số bác đang muốn gắn bó mới Bim nhưng chưa đủ dũng cảm. Em nhắc lại: Em không giỏi kỹ thuật, không giàu để xe hư là vung tiền… nhưng em vẫn chơi được Bim nên mấy bác không nên quá lăn tăn. Đời sống được bao lâu mà phải hững hờ.
Vợ mới của em do chủ cũ của nó là dân dầu khí nên em nó khá là được cưng chiều. Toàn bảo dưỡng thay đồ chính hãng. Em đã từng chơi Bim mà cộng bill bảo dưỡng còn nhức cả đầu huống gì các bác mới
Vợ mới của em ngày đầu mới rước về và sau khi vượt 300km hành trình về quê ngoại. Em chộp hình mộc bằng ĐT cùi, không mông má cho các bác dễ hình dung.
View attachment 497437
Tạm thời là thế. Có thời gian em sẽ viết tiếp cho các bác thấy tại sao người ta hay nói chơi Bim tốn. Nhiều khi họ cũng nghe bạn của đứa em con của dì lấy ông dượng ... nhưng không phải là không có lý do. Và tại sao cũng 1 dòng xe, người nói tốn người nói không thì cũng còn nhiều yếu tố khác tác động vào. Phần sau em sẽ liệt kê từ từ tại sao lại như thế. Cá nhân em: không giỏi kỹ thuật, không giàu, không quá đam mê... mà vẫn nuôi được Bim thì tại sao các bác lại không được. Ai chưa dám xuống tay thì về coi lại chường trình YAN CAN COOK để có thêm động lực nhé :3dcuoi:
Bác là girl hả??