Tập Lái
21/11/14
1
1
1
43
Em đi con Escape 2009 cũ của em đã quen hôm nay vừa được làm khách trên chiếc Chevolet Cruze 2014 tuyến Saigon - Vũng Tàu và cảm giác sau chuyến đi là đã sau 2 tiếng rồi mà lỗ tai vẫn còn ong ong vì tiếng ồn từ lốp xe của Cruze (tuy được quảng cáo là cải thiện nhiều).
Các chiếc sedan đều ồn hơn dòng xe gầm cao hả các bác?

• Like
Reactions: congtyhuynhgiacat
Hạng B1
16/7/14
74
17
8
39
Các bác sale Ford cho e xin giá # Ford Ecosport cả 02 bản Trend & Titatium nhé. (Màu đen có sẵn ko?)
Giá xe đã ra biển & chi tiết các khuyến mãi ạ.

Email: [email protected]

Tks
Ecosport banr Titannium đi bác ạ. Chứ bản trend thì bị cắt hết opption rồi
----------------------------------------------------------------------------------------------
www.Baohiem360.com Cung cấp bảo hiểm Liberty với giá tốt nhất 0996660272

9/12/12
155
44
63
Về tính năng của 2 loại xe này thì miễn bàn vì 1 chiếc là mini SUV và 1 chiếc là sedan
Về sự tiện nghi thì chắc chăcn1 Cruze hơn rồi
về xăng cộ thì Cruze tôi không biết thế nào, nhưng chú Eco này cũng không tiết kiệm lắm đâu. Dù máy 1.5, động cơ 6 cấp nhưng ăn uống của nó ngang ngửa với chiếc ALtis 1.8 và Honda civic 2.0. Cụ thể thế này, đường hỗn hợp (50% trong SG 50% đường trường) em nó quất tầm 8.6l/100km ( 43lít xăng cho chưa tới 500km), trong khi đó ALtis và Civc với cung đường này cũng chỉ tầm 8.5l/100km. Nguyên nhân là do hộp số power shit của Ford đúng là như shit, chuyển số từ 1-2 cực kì chậm! Phải ép đạp lên >2000 vòng/phút nó mới chuyển! Từ số 2 lên số 3 dường như cũng tương tự, chỉ mượt khi vận hành từ số 4 đến số 6. và vòng tua cầm chừng của nó nó khi đi ở số 5 là 1500 v/phút! Tuy nhiên ở các số thấp hơn thì vòng tua lại sắp xỉ 2000v/p, lên cao tốc chạy hết số để đạt được 100km/h em nó phải vận hành ở vòng tua 2500v/p nên thành ra hiệu quả tiết kiệm không cao. Mặc dù vậy với ALtis CVT khi vận hạnh ở tốc độ 100 km/h em nó chỉ cầm chừng ở vòng tua 1800v/phut, Civc thì chưa có thông kê nhưng theo tôi nghĩ do tỉ số truyền của hộp số power shit nên Eco nó ăn xăng như vậy. Một nhược điểm nữa của Eco là khả năng bốc là hoàn toàn con số 0 tròn trĩnh! Nước đề đã không có, nước hậu còn thê thảm hơn khi ép ga từ 80 đến 100 là cả 1 quá trình... đạp ga! Tóm lại chiếc này đi trong phố thì có vẻ hợp hơn nhưng do tỉ số truyền của hộp số như shit nên nó ăn uống cũng tầm 10 l/100km chẳng khá hơn so với những chiếc xe có dung tích xi lanh... lớn hơn! Tóm lại 1 điều, xe hao xăng!

• Like
Reactions: buiphu
Hạng C
21/8/11
676
10
18
Về tính năng của 2 loại xe này thì miễn bàn vì 1 chiếc là mini SUV và 1 chiếc là sedan
Về sự tiện nghi thì chắc chăcn1 Cruze hơn rồi
về xăng cộ thì Cruze tôi không biết thế nào, nhưng chú Eco này cũng không tiết kiệm lắm đâu. Dù máy 1.5, động cơ 6 cấp nhưng ăn uống của nó ngang ngửa với chiếc ALtis 1.8 và Honda civic 2.0. Cụ thể thế này, đường hỗn hợp (50% trong SG 50% đường trường) em nó quất tầm 8.6l/100km ( 43lít xăng cho chưa tới 500km), trong khi đó ALtis và Civc với cung đường này cũng chỉ tầm 8.5l/100km. Nguyên nhân là do hộp số power shit của Ford đúng là như shit, chuyển số từ 1-2 cực kì chậm! Phải ép đạp lên >2000 vòng/phút nó mới chuyển! Từ số 2 lên số 3 dường như cũng tương tự, chỉ mượt khi vận hành từ số 4 đến số 6. và vòng tua cầm chừng của nó nó khi đi ở số 5 là 1500 v/phút! Tuy nhiên ở các số thấp hơn thì vòng tua lại sắp xỉ 2000v/p, lên cao tốc chạy hết số để đạt được 100km/h em nó phải vận hành ở vòng tua 2500v/p nên thành ra hiệu quả tiết kiệm không cao. Mặc dù vậy với ALtis CVT khi vận hạnh ở tốc độ 100 km/h em nó chỉ cầm chừng ở vòng tua 1800v/phut, Civc thì chưa có thông kê nhưng theo tôi nghĩ do tỉ số truyền của hộp số power shit nên Eco nó ăn xăng như vậy. Một nhược điểm nữa của Eco là khả năng bốc là hoàn toàn con số 0 tròn trĩnh! Nước đề đã không có, nước hậu còn thê thảm hơn khi ép ga từ 80 đến 100 là cả 1 quá trình... đạp ga! Tóm lại chiếc này đi trong phố thì có vẻ hợp hơn nhưng do tỉ số truyền của hộp số như shit nên nó ăn uống cũng tầm 10 l/100km chẳng khá hơn so với những chiếc xe có dung tích xi lanh... lớn hơn! Tóm lại 1 điều, xe hao xăng!
Xe của khách em chỉ chạy 7l/100km thôi bác ợ. Eco càng về sau càng ít hao. Mức độ tiêu hao trên cao tốc chỉ 5,6l thôi. Bác nào không tin qua topic của hội Matiz kiểm chứng nhá.

9/12/12
155
44
63
Xe của khách em chỉ chạy 7l/100km thôi bác ợ. Eco càng về sau càng ít hao. Mức độ tiêu hao trên cao tốc chỉ 5,6l thôi. Bác nào không tin qua topic của hội Matiz kiểm chứng nhá.
xe tôi report là tôi đi với nó được 2000km rồi! Odo của xe cũng >5000km rồi! Đồng ý là trên cao tốc chỉ có 5.6l nhưng chiếc Altis của tôi đi trên đó cũng vỏn vẹn 6l/100km thôi!

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
Em chào các bác ạ, em đang tính cưới vk 2 và cũng đang rất phân vân giữa hai em xe này:
- Ford Ecosport Titanium
- Chevrolet Cruze LTZ
Em biết là hai em này không cùng phân khúc nhưng mỗi em lại có những điểm hay khi em đi test xe. Tuy nhiên, test xe thì cũng chỉ được tầm vài km là cùng nên em vẫn chưa thể đánh giá được sâu sắc ạ. Lần đầu sắm xe nên em chọn rất kỹ, kỹ đến nhức cả đầu nên em xin các bác đã kinh qua hai em này cho em cảm nhận về những vấn đề sau ạ :
- Cảm giác người ngồi hàng ghế sau
- Tiêu tốn nhiên liệu
- Độ ổn định
- An toàn
- Cảm giác lái
Em không để ý lắm đến kiểu dáng ạ, em chỉ cần vk 2 em phục vụ tốt cho gia đình mình ạ (mẹ em và mấy nhóc cháu bị say xe), em thì không cần quan tâm lắm đâu, chỉ cần người ngồi sau thoải mái là đủ.
Cảm ơn các bác đã đọc và tư vấn cho em ạ.:3dup:

Nếu bác ưu tiên gầm cao - tiết kiệm nhiên liệu - nên chọn Ecosport

Nếu bác ưu tiên xe sedan lịch lãm - trọng tâm thấp - đầm nên chọn Cruze

Về không gian thì mặc dù trục cơ sở của Ecosport ngắn hơn Cruze nhưng cabin nó hình hộp vuông nên em đã ngồi thử 2 xe Ecosport không hề thua về độ rộng rãi - thậm chí cảm giác thoáng hơn nhiều

Ecopsort là dòng SUV với khoảng sáng gầm 200 (= Escape) nên chắc chắn độ ổn định ko thể bằng Cruze (~ 130).

Nếu bác còn phân vân Cruze - tại sao ko nghiên cứu Focus 1.6 sedan giá ưu đãi hiện tại cũng chỉ ngang Cruze ?

P/S: Hàng GM tại VN nói chung hay bị bệnh cổ ga, hệ thống lạnh.. bác nên lưu ý đặc điểm này. Em mới fix chiếc Spark 2012 cho ông chú ruột hết 13 chai.

Tập Lái
10/2/12
28
2
3
ngồi sau có say xe không các bác? em băn khoăn vì lý do này đây.

Hạng B2
8/6/09
300
31
28
45
Hôm nay thì em vote cho bác Bạch Long, nói rất đúng. Ford dùng powershift đi đường thì rất phê và tiết kiệm, đi chậm chậm là hao kinh.

Hạng B2
14/1/15
478
3.022
93
Hôm nay thì em vote cho bác Bạch Long, nói rất đúng. Ford dùng powershift đi đường thì rất phê và tiết kiệm, đi chậm chậm là hao kinh.

Powershift này còn có quả đi chậm thỉnh thoảng trả số sâu quá, máy rú ầm ầm lên xong lại lập tức lên số luôn, rất củ chuối. Nhưng ai thích cảm giác lái, thích chạy nhanh thì powershift sướng hơn CVT. Có điều Ecosport em cũng ko thích, máy yếu quá. Bác chủ topic mà vẫn thích Ford thì quất con Fiesta ecoboost, chạy sướng hơn Ecosport nhiều. Còn ko thì nên lấy Cruze đi nếu bác chỉ phân vân 2 xe, ko đi đường xấu, ngập nhiều