Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh
Re:Em lại lang thang (phần 2)

Chủ trang trại có khác, mặt cứ tươi như hoa.:D
Quả thật em hơi bị choáng vì ngọn đồi "nhỏ" của mợ. Hết quan, hoàn dân mợ cho em về trồng bắp với:)

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@All : Nhân thread của bác BB đã lỡ lạc đề lang thang sang các bức hoạ vô giá của xứ Bạch Dương thì theo em không thể không nhắc tới " Người đàn bà xa lạ " này các bác nhỉ ! ( Nhìn mợ tài trong cái hình trên trông cũng ...hao hao cái nét xa lạ của cái hình dưới đấy , he he , em trốn đây !)

Em lại lang thang

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
405
83

Hao hao giống ở cái chỗ xa lạ! bác cay em thía...! nhưng cảm ơn bác đã post nó, đúng là hôm qua em định nhắc các bác tìm hộ bức này... vì em biết nó từ thủa bé, thích cái tên của nó, cái cách cô gái nhìn, thích... điều gì nữa, em cũng không hiểu luôn.
Đến khi "mới nhớn", món quà đầu tiên của người xưa lại là lọ nước hoa "Nhedznakomka" cẩn thận mang từ Nga vìa, hương của nó còn thoang thoảng trong tâm tưởng...
Còn một họa sỹ Nga nữa hình như là Ivanop (??), không biết em có thích tranh của ông ấy không, nhưng làm em nhớ rất lâu và có ấn tượng là lạ...(em không hiểu gì về hội họa cả), đó là những bức họa về đầm nước, rừng... bác có biêt chúng không nhỉ.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Lão Tà chính xác . Đúng là cái nhìn xa lạ và bí hiểm quá . ....
@ Mợ Tài : Ngưỡng mộ Bác quá ,quả đồi thật xinh ,Hy vọng bao giờ bác phủ xanh xong ngọn đồi cho phép ae bọn tôi đến chiêm ngưỡng và cắm trại 1 bữa bác nhá .

30/7/08
1.200
7
38

Nếu các bác ngưỡng mộ bức tranh "Người đàn bà xa lạ" của Ivan Nikolaevich Kramskoi, hay "Người đàn bà vô danh" (Portrait of an unknown woman). Em xin trích dẫn một đoạn lời bình về bức tranh này của 1 tác giả cũng ... vô danh luôn :D

"Có lẽ đó là tác phẩm nổi tiếng nhất của Ivan Kramskoi, bức tranh bí ẩn nhất, mà cho đến nay vẫn còn chưa được hiểu hết, vẫn còn bí mật. Ivan Kramskoi đã đặt tên cho bức tranh của mình là "Người đàn bà xa lạ", và như vậy đã bao phủ lên bức tranh này một tấm màn bí mật. Dáng vẻ của người phụ nữ trên tranh gợi nên sự băn khoăn và lo lắng, một sự cảm mơ hồ chẳng lành và cái gì đó mới mẻ đáng nghi ngờ - một dạng phụ nữ không phù hợp với "khuôn vàng thước ngọc" thời gian trước đó. "Không rõ ai là người phụ nữ này: một người phụ nữ đoan trang hay là một gái bán hoa, nhưng trong chân dung của cô ta là cả một thời đại" - một số người đã nhận xét thế. Ngày nay "Người đàn bà xa lạ" đã trở thành hình tượng của vẻ quý phái và sự tao nhã thượng lưu. Người phụ nữ ấy ngồi trong chiếc xe hở mui đi ngang qua cầu Anichkov, nhô cao lên trên thành phố sương mù trắng lạnh như một nữ hoàng...Trang phục của người phụ nữ này - chiếc mũ "Fransisk" với những chiếc lông chim nhẹ nhàng trang nhã, đôi găng tay Thụy điển làm từ loại da thuộc mỏng nhất, áo khoác "Skobelev" với lông thú và những dải lụa xanh, vòng đeo tay vàng - tất cả là những chi tiết thời trang của bộ trang phục phụ nữ những năm 1880, những chi tiết để tạo ra sự thanh lịch quý phái. Nhưng điều đó không có nghĩa là người phụ nữ này thuộc tầng lớp thượng lưu, có lẽ còn là ngược lại - quy luật bất thành văn hồi đó hoàn toàn loại trừ việc ăn mặc hoàn toàn theo đúng mốt như thế trong các tầng lớp thượng lưu của xã hội."

30/7/08
1.200
7
38

Ivan Nikolaevich Kramskoi (1837 - 1887) là hoạ sĩ của những bức chân dung. Và đây là 1 tác phẩm khác của ông "Christ in the desert".
Em lại lang thang

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@BB: Bác lại còn muốn so với cả Jesus Christ cơ à ! Thế thì em Pó tay toàn tập bác luôn ! :D
@PhongLuu : Ngưỡng mộ Đoàn Hoàng Gia quá ! Người tuy không hiểu nhiều về hội họa (
Em lại lang thang
oánh em sau anh Giang nhé :D )nhưng lại quá hiểu về ... đàn bà , Thế nên Đoàn Hoàng Gia chỉ cần vài lời bình thôi là em thấy quá đủ cho cái bức "Người đàn bà xa lạ " kia rồi ! Kramskoi mà gặp bác thì cũng phải
Em lại lang thang
đấy ...:D
Em lại lang thang

Em cũng có "Người đàn bà xa lạ " này nè :

Tuy nhiên sau khi ...quen quen 1 chặp thì nàng tặng cho em thêm 1 nhân khẩu nữa ...

Em lại lang thang

1 thời gian sau em lại tiếp tục nhận được ...hàng khuyến mãi đặc biệt !
Em lại lang thang
Em lại lang thang
:D

Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

dongtahdsu nói:
@BB: Bác lại còn muốn so với cả Jesus Christ cơ à ! Thế thì em Pó tay toàn tập bác luôn ! :D

Bác nói làm em suýt ... té ghế. Bác cứ sâu xa thế này thì chít. Em ngưỡng mộ Người thôi. Nhưng ngưỡng mộ cái kiểu "phàm phu tục tử" như em thì cũng thật đáng tội

Nhân tiện em cũng xin chúc mừng vì bác có một "Người đàn bà xa lạ" trong nhà :D
he he, em dọt

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@ BB :
...Thanks bác nhé ! Cái "người đàn bà xa lạ " trong nhà em thỉnh thoảng cũng hay hỏi thăm em ..."dạo này chàng đi lại giang hồ có hay bị kẻ nào quăng lựu đạn không ? để tiện thiếp xử lý cho !!!" đó bác :D:D:D

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

Hai đệ tử của bác xinh quá , sau này gặp bác em phải gọi là lão VIÊN NGOẠI cho nó lành:D