30/7/08
1.200
7
38
Re:Em lại lang thang (phần 2)

Á chà, bác Tà ra chiêu này lợi hại nghê. Mạc lão tiên sinh phải dấu ngay thùng A95 đi cho nó lành :D:D

O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán

dongtahdsu nói:
@BB: Bác lại còn muốn so với cả Jesus Christ cơ à ! Thế thì em Pó tay toàn tập bác luôn ! :D
@PhongLuu : Ngưỡng mộ Đoàn Hoàng Gia quá ! Người tuy không hiểu nhiều về hội họa (
Em lại lang thang
oánh em sau anh Giang nhé :D )nhưng lại quá hiểu về ... đàn bà , Thế nên Đoàn Hoàng Gia chỉ cần vài lời bình thôi là em thấy quá đủ cho cái bức "Người đàn bà xa lạ " kia rồi ! Kramskoi mà gặp bác thì cũng phải
Em lại lang thang
đấy ...:D
Em lại lang thang

Em cũng có "Người đàn bà xa lạ " này nè :

Tuy nhiên sau khi ...quen quen 1 chặp thì nàng tặng cho em thêm 1 nhân khẩu nữa ...

Em lại lang thang

1 thời gian sau em lại tiếp tục nhận được ...hàng khuyến mãi đặc biệt !
Em lại lang thang
Em lại lang thang
:D

Em lại lang thang
Chúc mừng 2 Bác Đông Tà và Bác Bê Bê Quay vào cùng 1 hội
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang

À quên để em gọi thêm longthinh và otohanoi cho thêm phần long trọng...
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

Chú Dê này thức khuya ghê nhỉ :D , Anh cũng muốn bắt bố già phải gọi anh bằng ...Cụ như chú lắm mà không đủ bản lãnh chú ơi !!!:D:D:D Chú là nhất rồi đấy !

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Bức Tranh " Christ ...... " Đẹp quá Bác BB ơi ,Khi nào tiện bác cho em xin cái ảnh gốc nhá,Cám ơn bác trước .Hậu tạ bác sau .

30/7/08
1.200
7
38

dephuly nói:
Chúc mừng 2 Bác Đông Tà và Bác Bê Bê Quay vào cùng 1 hội

À quên để em gọi thêm longthinh và otohanoi cho thêm phần long trọng...

Không có cái hội này thì 15-20 năm nữa 2 chú dê con sẽ ê sắc ế đấy
:D:D

30/7/08
1.200
7
38

phongluu nói:
Bức Tranh " Christ ...... " Đẹp quá Bác BB ơi ,Khi nào tiện bác cho em xin cái ảnh gốc nhá,Cám ơn bác trước .Hậu tạ bác sau .

Em đang có mấy file ảnh của bức tranh này. Nhưng mỗi ảnh một tông màu. Em cũng đang tìm hiểu xem cái nào là tông mầu chuẩn. Em cứ gửi luôn cả mấy cái cho Giang bá bá tham khảo nhé

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

BB.Aquarius nói:
phongluu nói:

Em đang có mấy file ảnh của bức tranh này. Nhưng mỗi ảnh một tông màu. Em cũng đang tìm hiểu xem cái nào là tông mầu chuẩn. Em cứ gửi luôn cả mấy cái cho Giang bá bá tham khảo nhé

Cái nào thực tâm ta nhìn thấy đẹp thì nó là cái Chuẩn bác ạ !

30/7/08
1.200
7
38

Vâng, đấy cũng là một cái Chuẩn bác ạ :D. Thực ra thì chuẩn mực cũng là do con người ta tự đặt ra rồi lại tự mình gò vào cho phù hợp thôi. Mà cái chữ Ta thì rộng lắm nên mới có chuyện sinh ra nhiều cái chuẩn. Ví dụ trong nghành sản xuất oto, mỗi hãng đều có chuẩn riêng của mình, nhưng xe muốn được lưu hành ở nước nào thì lại phải thoả mãn cái chuẩn của đăng kiểm nước đó. (Đang ở trong OS nên em cũng phải ra vẻ biết về Oto tý :D).

Trong hội hoạ cũng vậy , một bức tranh đến với người xem chịu ảnh hưởng của nhiều cái chuẩn: Chuẩn của tác giả (đương nhiên là quan trong nhất), chuẩn của các loại máy ảnh, máy in, máy Scan, chuẩn của những bác thích PS, chuẩn của người sưu tập… Vì vậy mà tông mầu của bức tranh khi chúng ta nhìn thấy trên các phương tiện thông tin đại chúng có thể nóng hơn hoặc lạnh hơn, vàng hơn hoặc xanh hơn, đỏ hơn hoặc nâu hơn … so với nguyên bản. Mỗi người có thể tìm thấy cái tông mầu mà mình thích trong 1 bản copy nào đó. Còn cái chuẩn mà em muốn nói tới là cái chuẩn của người sưu tập tranh. Tâm lý của họ bao giờ cũng muốn tìm được những phiên bản có mầu sắc gần với mầu nguyên bản nhất.

Quan điểm của riêng em thì lúc xem tranh nên tạm thời quên những cái chuẩn đi để tự do cảm nhận được cái hồn của tranh. Mấy cái chuẩn này cũng chỉ cần quan tâm khi ta muốn lưu giữ, hoặc để cho mấy bác quan tâm tới tranh pháo có chuyện để 888 mà thôi
:D:D

Một chút lan man về cái Chuẩn, có bác nào làm ở TCVN hay CĐK đọc thấy không Chuẩn thì cũng xá cho cái … Chuẩn nghiệp dư này của em nhé

Hạng F
10/11/07
5.231
405
83

Ồ Ồ, công chúa và hoàng hậu của bác Dongtahdsu đấy ư? thật ấm áp quá nhỉ, những cái nhìn hạnh phúc...

Hạng F
10/11/07
5.231
405
83

BB.Aquarius nói:
Ivan Nikolaevich Kramskoi (1837 - 1887) là hoạ sĩ của những bức chân dung. Và đây là 1 tác phẩm khác của ông "Christ in the desert".
Em lại lang thang

Những tranh thánh đều tuyệt vời có lẽ vì do cảm hứng thăng hoa bởi đức tin nơi các hoạ sỹ tài năng... không hiểu sao em không thể cảm được khía cạnh thần thánh ở nhwngx bwcs tranh này... nói các bác bỏ qua em mạo muội. nhìn Chúa ở đây, em chỉ thấy cảm thương và đau khổ, không cảm thấy sự ngưỡng vọng và quy phục... có lẽ vì đức tin là một điều đặc biệt mà em không có ơn kêu gọi chăng! Em thấy Chúa như là một điển hình, hay một đặc tả để thể hiện kiếp nhân sinh... em sai ở chỗ nào nhỉ...?
Có được đwcs tin thì tốt biết bao, đỡ nhọc nhằn biết bao...