Hạng F
2/4/07
6.179
406
83
RE: em muốn tân trang cho bọ!!!!!!

Thắng tay xe nào cũng bị thế cả,nhất là khi bị ướt. Nếu đậu xe lâu,chỗ đậu không dốc,bác cứ cài số 1 là được.Còn bị sét rồi thì chạy xe rà thắng cho bong sét là êm thôi..!

Tập Lái
23/5/07
9
0
0

Lấy cảm hứng từ thắc mắc của bác Matex, ý tưởng từ phát kiến của Mr Thiết, em đang mày mò chế tạo giải pháp lạnh cho Bọ nhà em, các bước của project này dự kiến như sau:
- Mua 1 thùng đá Hitaco 30x40x50: Đã tiến hành, chi phí hết 200K
- Mua 1 quạt dàn lạnh, dùng DC 12 V từ acquy, kèm lồng sóc, họng gió, 250K: Đã mua
Khi khảo sát không gian Bọ, em thấy rằng, nếu quạt bố trí ở phía truớc nơi có hốc giàn lạnh để sẳn thì đối tượng hưởng lạnh chỉ có thể là lơ xe, đứa ngồi cạnh tài xế, trong khi vợ con em ngồi phía sau thì ít được thụ hưởng từ kết quả của dự án. Do đó, em chuyển hướng thế này:
-Khoét phần vách tựa của ghế sau một khỏang 60 cm, tạo thành 1 khỏang không có thể đặt vừa hộp đá Hitaco nói trên vào
-Gắn quạt dàn lạnh lên mặt trên của hộp đá, cho họng gió hướng lên trên. Đi dây xuống bình acquy
-Khoan một lỗ bên hông hộp đá để lấy khí tự do vào hộp đá. khí vào sẽ được làm lạnh bằng hệ thống đá tinh khiết- 4000 đồng là gần đầy hộp Hitaco.
-Nguyên lý hoạt động: Không khí lạnh trong hộp đá sẽ được quạt hút và đẩy ra qua họng gió, có thể chế thêm các khe chia gió để đảm bảo làm mát các vị trí theo yêu cầu.
Các vấn đề phát sinh em chưa nghĩ ra cách giải quyết:
1-Cách bố trí ngõ vào của không khí, làm cách nào để đảm bảo không khí vào được làm mát trước khi được hút ra?
2-Có cần thiết bố trí van xả nuớc?
3-Làm thế nào để giảm thiểu tiếng ồn do quạt gây ra.

Trình các bác phương án, mong nhận đuợc các chỉ giáo cụ thể.
Nếu được, các bác coi như đây là 1 dự án team work, nếu thành công, sau đó ta phổ biến chung cho cả họ nhà Bọ

Cảm ơn các bác!
Ah, có bác nào đi Festival Nha Trang về, post cho anh em thưởng lãm với ạ!

-

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Đây là 1 gợi ý để bác tham khảo:

Mình nghĩ bác nên làm ntn để lấy thùng đá và đặt vào dễ dàng,không cần làm van xả.Nắp thùng mở dễ để lấy đồ uống và khăn lạnh.Đường gió vào làm bằng vài ống nước bằng nhựa(có thể thẳng hoặc cong).

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Xin phép xóa vì bài của bác gì có cái xe màu xanh tự nhiên biến mất nên bài trả lời của tui trở nên lạc đề-không ai hiểu.

Tập Lái
23/5/07
9
0
0

Trình các bác các buớc em đã triễn khai:
Không gian lắp đặt:

em muốn tân trang cho bọ!!!!!!

Ngõ vào :

Hệ thống chuẩn bị lắp đặt ( Dây điện sẽ luồn đi lên table- có công tắc

Hệ thống gần hoàn chỉnh:

Ngõ gió ra- đang bị vướng yên ghế phía sau:

Nhìn từ volăng :

Một số vướng mắc thỉnh các bác cách giải quyết
1- Em đã gắn biến trở và công tắc để điều tốc 3 cấp: Cấp 1 gió mát thật nhưng tiếng ồn là hơi to. Cấp 2 Ok tiếng ồn nhưng không được mát lắm. Cấp 3: Êm dịu- nhưng chỉ mát hiu hiu khi trời không nóng. Vướng mắc lớn nhất là họng gió ra hơi thấp- hướng gió bị phần yên che nên gió ra bị phản ngược lại. Nâng họng gió cao lên thì trông rất cá sấu!
2- Khi chạy, nếu vừa bật quạt, vừa bật nhạc Quang Dũng thì dinamo hình như quá tải, nếu dừng lại thì coi như vô phương khởi động. Hôm qua thằng đệ em phải đẩy bộ hết 50 m mới tìm ra chỗ sạc. Như vậy là côngt suất quá tải hay là Dinamo em có vấn đề.
3- Có cách nào decor lại không gian sắp đặt nhìn cho nó đỡ cá sấu hơn không???

Các bác giúp em

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Bác cho hơi lạnh thổi lên trên đi,nguyên tắc là nó sẽ sà xuống vì nặng hơn hơi nóng.Về tốc độ quạt,bác nên điện tử hóa bộ chỉnh tốc độ bằng bằng SCR,chỉnh vô cấp,giảm tiêu thụ điện trên mấy cái điện trở cổ lỗ sỉ!(còn phát nhiệt nữa chứ!)Hiệu suất cao hơn nhiều vì loại này điều chỉnh điện áp bằng độ rộng xung.Còn bình mau hết,chắc nó già rồi,hoặc trước đó đã gần hết điện,chưa được nạp đầy lại.Bác kiểm tra lại đi,có gì bàn tiếp..!

Hạng C
21/11/06
733
575
93
53

Trước tiên hoan nghênh các bác đã cung cấp cho em 1 chiêu giảm nóng con bọ.
Về design: bác làm 1 cái nắp cho toàn bộ cụm này( che luôn cái thùng đá, tức cái nắp kéo dài từ đỉnh ghế sau đến ngay chỗ kết thúc của miếng nỉ phía kính sau. Trên đó khoét lỗ đủ cho cái quạt thổi lên. Việc này bác còn làm cho quạt bớt ồn nữa. Tấm này bằng ván ép hoặc tole, trên bọc nỉ màu nội thất nhìn cũng liền lạc. Bác cho nó thổi tung lên trời, tháo bỏ vái quai thùng đi. Bác có thể kêu thợ gò 1 cái họng gió mới gắn liền vào cái nắp lớn kia. Mỗi lần bỏ đá vô chỉ cần nhấc nắp ra là xong. Chúc bác thành công. Nếu kg có gì thay đổ em sẽ làm cho bọ em như thế.

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Phải để nắp đóng mở dễ dàng còn đựng coca,beer lon,khăn lạnh nữa chớ bác.Nhất cử,tam tứ tiện mới sướng đồng bộ được!!!

Tập Lái
23/5/07
9
0
0

Em định không hỏi, sợ có người mắng, nhưng lỡ rồi: Theo như design của anh Saohom thì đổ nước đi đằng nào khi đá tan ra hết.?

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM

@Nhienanh: bác làm một cái van xả ở đáy thùng chạy ngược ra sau máy, nhưng nhớ là phải có cái van để khi về đến nhà bác nối vào cái ống xả ở nhà như ống xả của máy giặt thì sẽ không cần phải nhấc cái thùng ra đổ nước mà nước lại ko bị vấy ra nhà:).
@Saohôm: nếu là nắp như bác thì hơi nước sẽ đọng lại và rớt xuống sàn xe khó xử lý hơn nữa.