Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
Re: Chết ECU

Nhân có topic của bác chủ, các bác cho em hỏi trước khi ECU sắp die thì nó có triệu chứng gì báo trước để mình biết mà đi thay sớm không?
Cảm ơn các bác đã đọc và khai sáng cho em về vấn đề này.

Hạng D
26/5/12
4.117
122
48

friendship nói:
Nhân có topic của bác chủ, các bác cho em hỏi trước khi ECU sắp die thì nó có triệu chứng gì báo trước để mình biết mà đi thay sớm không?
Cảm ơn các bác đã đọc và khai sáng cho em về vấn đề này.
trước khi die phải hấp hối , trăn trối
ECU cũng thế :D

Hạng B2
1/4/09
436
90
28

Em cũng nghĩ như bác, môt thiết bị đắt tiền như ECU thì các kỹ sư của nhà sản xuất phải tính toán bảo vệ thật kỹ không dễ dàng gì chết được nó mà dễ chết thì nhà xản xuất cũng chết theo thôi.

Hạng B2
25/8/11
121
9
18

Người ta còn chuyển từ CHK sang phun xăng, lập trình hộp ECU. Nếu bác không ngại, lien hệ garage Phú Cường ở Dĩ An, ngay góc ngã tư DT743 và đường Bình Thung, gặp anh Hòa, quản lý garage.
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/tho-viet-nam-do-phun-xang-cho-mazda-40-nam-tuoi-2656315.html
Đây là xe của anh Hòa đã chuyển lên phun xăng.
Tác giả của hộp ECU này là 1 thành viên trên diễn đàn của OS chúng ta, tuy nhiên, thời gian gần đây bác ấy tham gia trên diễn đàn otoxomnhala.com nhiều hơn.

Hạng D
21/3/08
4.832
4.334
113
hcm

leduy78 nói:
Người ta còn chuyển từ CHK sang phun xăng, lập trình hộp ECU. Nếu bác không ngại, lien hệ garage Phú Cường ở Dĩ An, ngay góc ngã tư DT743 và đường Bình Thung, gặp anh Hòa, quản lý garage.
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/tho-viet-nam-do-phun-xang-cho-mazda-40-nam-tuoi-2656315.html
Đây là xe của anh Hòa đã chuyển lên phun xăng.
Tác giả của hộp ECU này là 1 thành viên trên diễn đàn của OS chúng ta, tuy nhiên, thời gian gần đây bác ấy tham gia trên diễn đàn otoxomnhala.com nhiều hơn.

Em đọc bài không thấy nói tới việc dùng ECU nào? ECU do anh Hòa tự làm mạch hả bác? Em thấy thường thì dùng ECU của xe khác, chứ ngồi vẽ mạch chi cho khổ.

Thực ra không thể chủ quan mà bảo nó không hư thì cũng không được, điện tử mà, nhưng nếu nó là ECU đơn giản như những dòng em biết, em từng tháo ra vooc mạch thì không dễ gì hư. Tuy nhiên, nếu dòng ECU chuẩn do nhiều dòng xe khác nhau, khi lắp trên con nào phải chạy chương trình cho đúng con đó thì việc mất nguồn acquy có thể gây sai thông số khiến xe tậm tịt, chứ hư hẳn thì chưa nghe.

Hạng B2
1/4/09
436
90
28

Nói hơi khác một chút, vậy ECU có dễ dàng hư hỏng do bị câu bình trực tiếp cọc + với + và - với - (thay vì âm với mát)

Hạng D
21/3/08
4.832
4.334
113
hcm

kotegaeshi nói:
Nói hơi khác một chút, vậy ECU có dễ dàng hư hỏng do bị câu bình trực tiếp cọc + với + và - với - (thay vì âm với mát)

Bác câu bình 12V hay 24V? Nếu câu 12 thì chẳng cách nào hư tới được ECU