Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
25/6/12
242
0
16
44
Hihi nếu là YF thì em có đóng góp cho nó ngay từ ngày đầu , chú John và cậu con trai đem nó từ US về cách đây vài năm rồi và ngày đó hợp tác Franchise cùng công ty em. Nói về YF thì lại là cả 1 câu chuyện dài khi nào có dịp mời bác cafe

Em chỉ có 1 question cho bác là (cái này em không nhớ chính xác): bác có nghiên cứu tại sao dạo gần đây YF đang thu nhỏ quy mô cửa hàng lại chưa? Em nhớ giai đoạn mở nhiều lắm xong rồi cũng Off vài cái (cụ thể nhất là 1 cái ngay góc NKKN và NTMK chung với GJC đấy)
nvquangcm nói:
MYWEBCALLS nói:
nvquangcm nói:
@bvy: cái đó xếp vô fastfood, đặt gần mấy anh KFC, BK để bổ trợ lẫn nhau. Tuy là thức uống nhưng fải gọi là ăn và quan trọng nhất là có lợi cho sức khỏe chứ ko như tất cả các loại fastfood khác
<span style=""color: #ff0000;"">Yaourt/Fruit juice - Kem - Trà .... chắc là Yaourt/Fruit juice hả bác ???</span>

He he chuyên gia trong ngành có khác. Đúng là Yaour/Fruit juice đó bác. Thông tin chi tiết hơn có thể xem tạm ở đây:

http://diadiemanuong.com/home/f45/yogen-fruz-20219/

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
@bác HT: Hoàn toàn ko biết gì về Hardrock cafe và các thương hiệu fastfood :):)
Em chỉ mới tìm hiểu từ cuối tuần trước tới giờ do nhận được cái coupon đi ăn BK miễn phí - mà lại chưa rảnh để đi ăn nữa đây

Hạng B2
15/3/09
430
10.713
93
www.youngpos.com
sihu nói:
Em chỉ có 1 question cho bác là (cái này em không nhớ chính xác): bác có nghiên cứu tại sao dạo gần đây YF đang thu nhỏ quy mô cửa hàng lại chưa? Em nhớ giai đoạn mở nhiều lắm xong rồi cũng Off vài cái (cụ thể nhất là 1 cái ngay góc NKKN và NTMK chung với GJC đấy)

Thiếu concept, mà giới trẻ Việt Nam thì thay đổi chóng mặt từ Trà sữa, Yaourt, Kem, CF Take away đủ kiểu hết ... YF tuy mới với bọn già chúng ta nhưng với bọn trẻ nó đã gìa khi ko có bất kỳ sự thay đổi nào từ lúc bắt đầu. Đối thủ cạnh tranh thì ra càng nhiều với chính dòng yahour/Fruit của đơn khác copy ý tưởng và đủ loại thức uống khác như Ice Blender, Kem... nhăm nhe giành giựt. Như bao hình thức khác, ban đầu nó sẹ tăng tốc cực nhanh do mới mẻ và dần dần sẽ ổn định lại và đi xuống... Do đó, phải luôn xác định vòng đời của concept và luôn có concept mới để thay thế.

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
@Sihu: Đúng chú John đó bác, và mấy cái coupon kia cũng do chú ấy tặng. Bên lề là chú John là 1 trong 500 franchisor của BK trên toàn cầu - và là người VN duy nhất tới thời điểm BK bước vào VN.
Và YF mở cũng ko nhiều đâu bác, chỉ khoảng 10 cái kể cả 2 cái off ở PNThạch và NKKN vì lý do mặt bằng - mấy bác chủ nhà ta thấy cái giề mà thơm chút là tăng giá liền ah. Nhưng em nghĩ mô hình YF chỉ thích hợp với khu nào tập trung ăn uống và đi bộ thôi ah - cửa hàng càng nhỏ càng tốt (như 1 CH ngoài HN chỉ có 16m2).

Hạng B2
3/10/12
465
2
18
Có bác nào ăn thử BK chưa nhỉ? So với KFC, Lotte... thì sao nhỉ?

Hạng B2
25/6/12
242
0
16
44
Oh thông tin chú ấy đem BK về thật good. Nhưng chắc có dính dáng tới DFC. Vì cửa hàng đầu tiên của BK ở airport em có dính vào. Lúc đó làm với thằng CEO người Ý. Anyway, Mr John là người rất senior, câu đầu tiên khi về VN him nói với em là: Anh phải mua cuốn sách học về người VN :D. Hiểu dân VN hơn mới làm business dc, giờ chắc him cũng là 1 ... Cao thủ rồi. Hehe, Chuyen thâm cung bí sử thì em cafe bác sau nhé. Riêng em vẫn bảo lưu quan điểm về BK - kg thơm như cái brand của nó ở US đâu

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
Citi® nói:
Có bác nào ăn thử BK chưa nhỉ? So với KFC, Lotte... thì sao nhỉ?

Em thấy cha President khu vực châu Á-TBD lên báo doanh nhân khoe có món bò nướng vô địch. Để cuối tuần này ăn thử xem thế nào. Nhưng giá 6$ cho 1 phần chát quá nhỉ :-(

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
sihu nói:
Oh thông tin chú ấy đem BK về thật good. Nhưng chắc có dính dáng tới DFC. Vì cửa hàng đầu tiên của BK ở airport em có dính vào. Lúc đó làm với thằng CEO người Ý. Anyway, Mr John là người rất senior, câu đầu tiên khi về VN him nói với em là: Anh phải mua cuốn sách học về người VN :D. Hiểu dân VN hơn mới làm business dc, giờ chắc him cũng là 1 ... Cao thủ rồi. Hehe, Chuyen thâm cung bí sử thì em cafe bác sau nhé. Riêng em vẫn bảo lưu quan điểm về BK - kg thơm như cái brand của nó ở US đâu

Đồng ý với quan điểm của bác: BK không thơm kể cả ở US - và lý do chính mà chú ấy bán 3 cái nhà hàng BK bên Mẽo để về VN lập nghiệp với cái YF của Canada.
Confirmed lại ko phải chú ấy mang về VN mà là của IPP gì đấy, nếu chú ấy mang về thì đã bỏ 6m$ cách đây 6 năm và giờ chắc cũng banh xác :)

Hạng D
2/3/11
2.439
31.186
113
Vừa ăn xong đây, cả nhà đều có cảm nhận là ngon hơn các thể loại burger hiện có ở VN. Nhân viên nói tiếng Anh như gió, đồ ăn làm ra rất nhanh + tươi mới, cà thẻ tiền bay cái ào: phục vụ tốt. Suất ăn từ 75k đến 100k: cũng bình thường. Thấy khách Tây chạy 2b đến ăn quá trời. Nói chung là cảm nhận văn hoá Mẽo rất rất gần rồi, chỉ còn đợi ông Mac donalc nữa là hoàn hảo.

Hạng C
28/5/07
510
1.123
93
Canada
Món burger của BK thì chắc chắn hơn hẳn McDonalds rồi nhưng đối với em chúng củng như KFC hay loteria đều là junk food hết.Chỉ có món của bác Quang là good for health,nhưng người vn mình không care cái nào tốt cái nào xấu cho sức khoẻ đâu..nên chắc khó bán à,.hêhhe em chỉ đùa tí thôi...Quay lại chủ đề chính em confirm lại là Mr J gì đó không có liên quan gì đến BK vn.Còn về YF mà bác đang quan tâm em có 1 vài câu hỏi:
1/ bác nói sẽ góp 49% nhưng người còn lại 51% là bạn bác hay chính người nhượng quyền lại cho bác ? Nếu là người nhượng quyền thì sau này có một vài thứ bác sẽ không control được,đại loại như giữa bác, người nhượng quyền (Master) và supplier.(tuy 2 mà 1)
2/bác có nắm rõ bên Master được bao nhiêu năm ở vn không ? Em nghĩ thường là 10 năm.Đã vào vn 3 năm rồi mà chỉ chưa có đủ 10 stores thì thật là quá tệ.Hãy nhìn cách kem Baskin Robbins và Bk vào vn như thế nào.Nếu như đúng như bác nói phần tài chính không thành vấn đề (cái này ai chứng minh được) thì phần quản lý có vấn đề,nhưng em không nghĩ họ quản lý dở như vậy,hehehe...hay là đang đi theo con đường của Mr Pho 12x2 thì lúc đó bác nghĩ ai sẽ là người có lợi nhất.
3/thay đổi chiến lược kinh doanh từ nhà phố vào Tttm hay cụ thể là vào cineplex là ý hay nhưng phải nhanh chứ 2-3 cái như hiện nay thì ...
4/ bác thấy giá thành=30%giában cool ,chứ em thấy không cool tí nào...

Nếu bác Quang vẫn giữ ý định đầu tư đó thì em nghĩ nên chọn phương án 2 và quan trọng nhất là bác nắm giữ 100% và không có % nào của Master.

Em nói tới đây nếu bác thông thì tốt ,còn không thì củng không sao.Vài lời khuyên dành cho bác chứ không có ý ném đá hay phá bĩnh gì hết,hy vọng bác hiểu.Chúc bác may mắn.Good Luck !

Status
Không mở trả lời sau này.