Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
@mywebcalls: vụ máy POS để em xem lại, vì hệ thống tính tiền và phần mềm quản lý phải xài cái của nó setup luôn bác ơi, để đồng bộ và quản lý doanh thu chéo nhau đó mà

Hạng B2
25/6/12
242
0
16
44
Vâng ngay từ đầu em cũng chưa hiểu rõ lắm. Em không khoe em tư vấn cái này, mà em từng làm thuê set up 3 brand franchise vào vn cách đây ~ 5,6 năm rồi. Thông thường khi nhượng quyền nó sẽ có kế hoạch open và chia làm 2 loại
- 1 là cty mua nhượng quyền (master franchise) tự mở kinh doanh, nó như 1 dạng showroom cho nhà đầu tư
- 2 là nó phát triển mở thêm qua việc bán lại nq cho Franchisor. Franchisor là người có location phù hợp hoặc có thể chỉ là người bỏ tiền còn lại cty kia sẽ lo hết từ location.

Em không hiểu bác nói đến cai gì nên thôi em không comment nữa, loãng thớt của bác. Em ra đây

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.444
113
www.phindeli.com
Không hiểu vì sao, thằng Hardrock cafe nó rất thành công ở mấy nước xung quanh, nhưng vô tới VN là chết ngắc ngoải vậy các bác?

Hạng B2
15/3/09
430
10.713
93
www.youngpos.com
nvquangcm nói:
@bvy: cái đó xếp vô fastfood, đặt gần mấy anh KFC, BK để bổ trợ lẫn nhau. Tuy là thức uống nhưng fải gọi là ăn và quan trọng nhất là có lợi cho sức khỏe chứ ko như tất cả các loại fastfood khác
<span style=""color: #ff0000;"">Yaourt/Fruit juice - Kem - Trà .... chắc là Yaourt/Fruit juice hả bác ???</span>
<span style=""color: #ff0000;""></span>
nvquangcm nói:
@mywebcalls: vụ máy POS để em xem lại, vì hệ thống tính tiền và phần mềm quản lý phải xài cái của nó setup luôn bác ơi, để đồng bộ và quản lý doanh thu chéo nhau đó mà
Dạ cái này em hiểu ạ... Tuy nhiên hiện nay ngoài mấy ông kẹ cực lớn có brand nổi tiếng (BK, Lotteria, KFC, Jollibee, Subway, Gloria Jean, Angle in us, Coffee Bean) ra xài theo tiêu chuẩn toàn cầu thì rất... rất ít đơn vị bị ép xài lắm. Hy vọng em có cơ hội, hi..hi, bên em chỉ hầu hết đảm nhận các thương hiệu FB của VN như Grival, Kem Tràng Tiền, Brodard, Sumo, Ashima, Kitchi, Ăn Là Ghiền, Lẩu Chen, NH Món Huế, Cafe Soho, Coca Suki, Mekong Reststop, P.Trang Reststop, Cơm tấm Cali, Long Monaco, CF Take away Passio, ...

Hạng C
28/5/07
510
1.123
93
Canada
@sihu: theo em được biết thì starbucks không có bán franchise ,bác nào biết rõ thì confirm giùm em cái

@nvquangcm: đọc sơ qua miêu tả của bác thì em đoán 90% tên thương hiệu mà bác đang định mua.Nếu bác ngại không muốn public ra thì có thể pm vào inbox của em.Nếu đúng như em đoán thì em sẽ cho bác 1 lời khuyên...

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
sihu nói:
Vâng ngay từ đầu em cũng chưa hiểu rõ lắm. Em không khoe em tư vấn cái này, mà em từng làm thuê set up 3 brand franchise vào vn cách đây ~ 5,6 năm rồi. Thông thường khi nhượng quyền nó sẽ có kế hoạch open và chia làm 2 loại
- 1 là cty mua nhượng quyền (master franchise) tự mở kinh doanh, nó như 1 dạng showroom cho nhà đầu tư
- 2 là nó phát triển mở thêm qua việc bán lại nq cho Franchisor. Franchisor là người có location phù hợp hoặc có thể chỉ là người bỏ tiền còn lại cty kia sẽ lo hết từ location.

Em không hiểu bác nói đến cai gì nên thôi em không comment nữa, loãng thớt của bác. Em ra đây

Hình như bác suy nghĩ cao quá nên ko hiểu cái thiển ý của em lặp lại 2 lần. Cty Master Franchise cần phát triển chuỗi 50 cửa hàng trong vòng 10 năm ở VN, họ đã mở được 10 cái trong vòng 3 năm nay rồi và giờ là tới giai đoạn tăng tốc để đảm bảo thực hiện được hợp đồng ký với công ty thương hiệu mẹ. TH1 em đề cập là họ đã mở 1 cái thành công ở Vincom, dĩ nhiên họ muốn giữ lại để hốt bạc qua 3 năm chạy rô đai...tuy nhiên họ phải cắn răng bán để lấy tiền mở tiếp những cửa hàng khác ở những vị trị khác
1. Về phía cty Master Franchise:
+ Bán xong thương hiệu cho cửa hàng vẫn còn đó, vẫn đảm bảo 1 cái cửa hàng được cộng vô tổng số chuỗi cửa hàng họ phát triển
+Họ có tiền để tiếp tục mở rộng thêm nhiều cửa hàng khác với kinh nghiệm và số vốn được bổ sung thêm.
+Họ không thiếu vốn, nhưng phải tiến những bước thận trọng, thời gian còn dài không tội gì tung ra mở mù quáng 1 lượt 50 cái cửa hàng để rồi quản lý, điều hành ko được lại ngủm củ tỏi như những thằng khác
2. Về phía người mua - franchisor:
+ Có tiền nhưng không dám theo trường hợp 2 - có nghĩa là tự tìm location, tự điều nghiên phân tổng cụ tỉ xong tự mở ra 1 cửa hàng với vốn của mình và theo quy trình của họ, chỉ cần đóng 8% doanh thu là có thể tự hạch toán LỜI LỖ được rồi.
+ Nếu có vốn nhiều, muốn đầu tư và ko mất quá nhiều thời gian, công sức để xây dựng thì chọn trường hợp 1 cái CH đang hoạt động của họ để mua lại
+ Nếu vốn ít, tự tìm location, tự bỏ vốn thì theo TH2, và em vốn ít nên lên đây hóng hớt học thêm từ các cao thủ để tự hạch toán LỜI LỖ đây
+ Nhờ mối quan hệ nên họ cho em bỏ vào bao nhiêu tuy thích, có thể 10 % hoặc có thể 90%, do đó họ sẽ support từ A-Z. Và giờ là em bắt đầu đi tham khảo location và thương lượng giá thuê đây: ưu tiên TTTM, Siêu thị, Metro, Cinema...vì sản phẩm này chỉ thích hợp cho walking customer

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
tuando nói:
Không hiểu vì sao, thằng Hardrock cafe nó rất thành công ở mấy nước xung quanh, nhưng vô tới VN là chết ngắc ngoải vậy các bác?

Em lấy bản thân là 1 thằng nghiện...cafe ra múa vài đường có gì ko đúng HT chỉnh giùm em hen :

Ngoại trừ mấy anh Tây lông ra và 1 số ít VN thử cho biết, em đảm bảo khó ông/bà VN nào đã quen uống cafe thời gian ít thì 3 năm, nhiều thì 20 năm như em có thể chấp nhận mấy loại cafe/mùi vị/cách pha như vậy. Những quán nước giải khát thuần túy 10 thằng đờn ông vào quá chỉ khoảng 3 ông kêu cafe thôi. Và mức thu nhập của VN mình chưa đủ để sáng sáng vào 1 quán sang trọng nhâm nhi ly tách cafe bốc khói
trong khi chân dài vờn lượn xung quanh. Bản thân em nhiều lúc cũng chỉ mua kịp hộp cafe nhựa, máng trên 2B, vừa chạy tới cty tranh thủ ghé đèn xanh đèn đỏ hút 1 hớp :).
Ngoài ra binh đoàn cafe vỉa hè mà chắc chưa có cơ quan thống kê nào nắm được số lượng cũng góp phần tiễn anh Hard rock 1 đoạn vào con đường ngắc ngoải. Em thì nghĩ đến lúc nào mà Zonning được khu trung tâm như cụ Bùi phân tích thì hy vọng ảnh hết ngáp ngáp...và khi đó - Starbuck sẽ ko để cho ảnh hốt hết thị trường VN mình đâu

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
MYWEBCALLS nói:
nvquangcm nói:
@bvy: cái đó xếp vô fastfood, đặt gần mấy anh KFC, BK để bổ trợ lẫn nhau. Tuy là thức uống nhưng fải gọi là ăn và quan trọng nhất là có lợi cho sức khỏe chứ ko như tất cả các loại fastfood khác
<span style=""color: #ff0000;"">Yaourt/Fruit juice - Kem - Trà .... chắc là Yaourt/Fruit juice hả bác ???</span>

He he chuyên gia trong ngành có khác. Đúng là Yaour/Fruit juice đó bác. Thông tin chi tiết hơn có thể xem tạm ở đây:

http://diadiemanuong.com/home/f45/yogen-fruz-20219/

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.444
113
www.phindeli.com
nvquangcm nói:
tuando nói:

Em lấy bản thân là 1 thằng nghiện...cafe ra múa vài đường có gì ko đúng HT chỉnh giùm em hen :

Ngoại trừ mấy anh Tây lông ra và 1 số ít VN thử cho biết, em đảm bảo khó ông/bà VN nào đã quen uống cafe thời gian ít thì 3 năm, nhiều thì 20 năm như em có thể chấp nhận mấy loại cafe/mùi vị/cách pha như vậy. Những quán nước giải khát thuần túy 10 thằng đờn ông vào quá chỉ khoảng 3 ông kêu cafe thôi. Và mức thu nhập của VN mình chưa đủ để sáng sáng vào 1 quán sang trọng nhâm nhi ly tách cafe bốc khói
trong khi chân dài vờn lượn xung quanh. Bản thân em nhiều lúc cũng chỉ mua kịp hộp cafe nhựa, máng trên 2B, vừa chạy tới cty tranh thủ ghé đèn xanh đèn đỏ hút 1 hớp :).
Ngoài ra binh đoàn cafe vỉa hè mà chắc chưa có cơ quan thống kê nào nắm được số lượng cũng góp phần tiễn anh Hard rock 1 đoạn vào con đường ngắc ngoải. Em thì nghĩ đến lúc nào mà Zonning được khu trung tâm như cụ Bùi phân tích thì hy vọng ảnh hết ngáp ngáp...và khi đó - Starbuck sẽ ko để cho ảnh hốt hết thị trường VN mình đâu
Vậy là bác Quang chưa nghiên cứu thương hiệu Hardrock cafe rồi, tên nó cafe nhưng thực ra nó chuyên bán .... Rượu bia và đồ nhậu. Thằng này rất nổi tiếng, bác google cho biết.

Status
Không mở trả lời sau này.