Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.800
113
Cám ơn bác đã cung cấp thông tin cho lĩnh vực kinh doanh mới này. Xem như bác đầu tư 1 tỷ và có lợi nhuận ròng là 80tr/tháng -> 1 năm lấy lại vốn -> Thơm so với kinh tế hiện nay.
Mình chỉ thắc mắc là 250 khách/ngày thì có khả thi không

nvquangcm nói:
TH1 thì vốn lớn nhưng chắc có lời - dù chưa biết bao giờ lấy vốn :)
TH2 còn đau đầu hơn nữa đây ?
Rạp phim galaxy Nguyễn Du có 2 cái mặt bằng bán lẻ phía trước, một trong 2 anh sẽ trả lại mặt bằng đầu tháng 12, giá 40$/m2, diện tích khoảng 76m2. Theo số liệu phòng vé (kết hợp thêm mấy anh giữ xe) em lấy được thì khách khoảng 5000 lượt/ngày. Vậy giả sử với mức 5% (số liệu của bên tư vấn là 10%) lượt khách đó ghé tiệm em thì được khoảng 250 khách x 50k/pak thì em có được doanh thu 12tr/ngày = 360tr/tháng. Chi 8% Dt cho nhượng quyền, giá vốn 30% Dt , lương 10 NV 50tr cộng với mặt bằng 70tr+10tr điện nước thì em còn LN khoảng 80tr. Vốn bỏ ra cho phần máy móc 35k$+ decor CH hết 15k total 1tỏi.

Cái này là do bên phía Master Franchisee vẽ đường cho em chạy. Vậy theo các bác em có làm hươu để chạy cho TH2 này ko ah???

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/12
122
1
0
38
E vote cho bác nvquangmc, nếu bác có ý định kiến thêm cổ đông thì e xin tham gia ;)

Hạng B2
15/3/09
430
10.713
93
www.youngpos.com
Cùng có cùng ý kiến bác koonjang "..Mình chỉ thắc mắc là 250 khách/ngày thì có khả thi không..."

Em làm nhiều khách hàng về ngành FB, đặc biệt là về máy tính tiền POS thì em biết cũng khá nhiều doanh thu của đơn vị. Con số 12tr/tháng là con số hoàn toàn không nhiều so với câu chuyện như bác nvquangmc dự tính, em xin lấy 1 ví dụ nhỏ nhỏ thực tế của 1 đơn vị bình thường (brand ko phải nhượng quyền) vừa mới khai trương tại Foodcount của VincomA ... tuần lễ đầu thì D.Thu đạt 18-22tr/ngày, sau đó giảm dần và hiện tại ở mức trung bình 10tr/ngày thường và 15tr/ngày weekend. Hiện nay, ngành FB đang sôi động vào cuối năm nhờ vào Vincom A khai trương và sự chính thức ra mắt của B.King vào cuối năm nay, chứ thời gian trước đó thì vẫn im ắt đến rợn người so với những năm trước...

koonjang nói:
Cám ơn bác đã cung cấp thông tin cho lĩnh vực kinh doanh mới này. Xem như bác đầu tư 1 tỷ và có lợi nhuận ròng là 80tr/tháng -> 1 năm lấy lại vốn -> Thơm so với kinh tế hiện nay.
Mình chỉ thắc mắc là 250 khách/ngày thì có khả thi không

nvquangcm nói:
TH1 thì vốn lớn nhưng chắc có lời - dù chưa biết bao giờ lấy vốn :)
TH2 còn đau đầu hơn nữa đây ?
Rạp phim galaxy Nguyễn Du có 2 cái mặt bằng bán lẻ phía trước, một trong 2 anh sẽ trả lại mặt bằng đầu tháng 12, giá 40$/m2, diện tích khoảng 76m2. Theo số liệu phòng vé (kết hợp thêm mấy anh giữ xe) em lấy được thì khách khoảng 5000 lượt/ngày. Vậy giả sử với mức 5% (số liệu của bên tư vấn là 10%) lượt khách đó ghé tiệm em thì được khoảng 250 khách x 50k/pak thì em có được doanh thu 12tr/ngày = 360tr/tháng. Chi 8% Dt cho nhượng quyền, giá vốn 30% Dt , lương 10 NV 50tr cộng với mặt bằng 70tr+10tr điện nước thì em còn LN khoảng 80tr. Vốn bỏ ra cho phần máy móc 35k$+ decor CH hết 15k total 1tỏi.

Cái này là do bên phía Master Franchisee vẽ đường cho em chạy. Vậy theo các bác em có làm hươu để chạy cho TH2 này ko ah???

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
@Mywebcalls: thank bác đã cũng cố giùm. Em cũng đặt trường hợp chỉ đc 1/3 khách, nhưng cắt giảm phần đầu tư còn khoảng 500tr. Em hùn 49% làm thử 1 cái ở galaxy xem thế nào rồi có kinh nghiệm gì hay lên đây học hỏi tiếp. Hy vọng kịp khai trương dịp noel cuối năm

Hạng B2
15/3/09
430
10.713
93
www.youngpos.com
Chúc cửa hàng của bác đông khách và thành công ... ^^ ... Nếu được bác ủng hộ máy tính tiền POS giúp em ợ, ths bác nhìu nhìu.
nvquangcm nói:
@Mywebcalls: thank bác đã cũng cố giùm. Em cũng đặt trường hợp chỉ đc 1/3 khách, nhưng cắt giảm phần đầu tư còn khoảng 500tr
. Em hùn 49% làm thử 1 cái ở galaxy xem thế nào rồi có kinh nghiệm gì hay lên đây học hỏi tiếp. Hy vọng kịp khai trương dịp noel cuối năm

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
nvquangcm nói:
lucsi nói:
koonjang nói:
Theo các bác thì nó có lời tương xứng với vốn bỏ ra không ?

Bác nên hỏi là nó sẽ lỗ bao nhiêu năm? :D

Giờ đi vô 2 trường hợp cụ thể để xem LỜI hay LỖ thế nào nhé
TH1: Mặt bằng đẹp trong Vincom cũ (đẹp ngang Highland Coffee), 75m2, giá 60$/m2 (cái này gọi là được thuê giá hời nè), cửa hàng Franchise đã kinh doanh ổn định 3năm và huề vốn sau 2 năm. Giờ muốn sang lại với giá 4 tỏi, doanh thu đều đặn 13tr-15tr/ngày thường, 17-20tr/weekend, trả phí nhượng quyền 8% doanh thu/tháng. Cái quan trọng nhất là giá thành = 30%giá bán

Vậy em có nên đâm đầu vào xuống tiền cho sáng mắt ra rồi coi mô hình này LỜI LỖ thế nào hay chuyển sang TH2 ???

Cho e hỏi cái "đó" tên gì?

Hạng B2
25/6/12
242
0
16
44
Cám ơn bác đã khai sáng cho em, 1 thằng cuốc đất đã từng Set up vài brand franchise vào VN ạ
và em cũng chúc bác may mắn và thành công.
Phần bold ở dưới - em vẫn không hiểu rõ lắm lý do gì nó phải đi sang cửa hàng - nó hết vốn ah bác? :cool:
nvquangcm nói:
Đã bẩu thằng BK này cũng dạng nhứt nhì thế giới mà sao có vụ cái thằng Master Franchisee củ chuối được. Muốn gặp được thằng chủ tịch vùng Châu Á-TBD để mang cái BK đi vô nước nào phải lọt qua cái cửa đầu tiên.

1. Có bằng MBA
2. Có kinh nghiệm và mở 1 cái Rét tau sờ răng thành công
3. Cái quan trọng nhứt - có tiền không < 6tr$

Mịa nó em mơ còn không dám, thôi thì chọn thương hiệu nào bèo hơn và chỉ mua lại sau khi người ta hoạt động 1 thời gian thôi. Còn tại sao người ta sang lại là vì cái hợp đồng Master Franchisee nó bắt phải mở được xx cái trong vòng 10 năm, giờ mấy cha đó phải vắt giò lên cổ chạy đi sang lại những cửa hàng ăn nên làm ra để mà mở tiếp - dù tiếc đứt ruột :)

Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
@bvy: cái đó xếp vô fastfood, đặt gần mấy anh KFC, BK để bổ trợ lẫn nhau. Tuy là thức uống nhưng fải gọi là ăn và quan trọng nhất là có lợi cho sức khỏe chứ ko như tất cả các loại fastfood khác

@bác sihu khoe tư vớn cho mấy brand franchise nhưng vỡn chưa hiểu kỹ giùm e mục đích chính của nhượng quyền là gì nên hỏi e câu đấy, họ muốn mở rộng, mở nhiều càng nhanh càng tốt đó bác

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
nvquangcm nói:
@bvy: cái đó xếp vô fastfood, đặt gần mấy anh KFC, BK để bổ trợ lẫn nhau. Tuy là thức uống nhưng fải gọi là ăn và quan trọng nhất là có lợi cho sức khỏe chứ ko như tất cả các loại fastfood khác

@bác sihu khoe tư vớn cho mấy brand franchise nhưng vỡn chưa hiểu kỹ giùm e mục đích chính của nhượng quyền là gì nên hỏi e câu đấy, họ muốn mở rộng, mở nhiều càng nhanh càng tốt đó bác

không công khai được tên huh bác?

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
sihu nói:
Cám ơn bác đã khai sáng cho em, 1 thằng cuốc đất đã từng Set up vài brand franchise vào VN ạ
và em cũng chúc bác may mắn và thành công.
Phần bold ở dưới - em vẫn không hiểu rõ lắm lý do gì nó phải đi sang cửa hàng - nó hết vốn ah bác? :cool:
nvquangcm nói:
Đã bẩu thằng BK này cũng dạng nhứt nhì thế giới mà sao có vụ cái thằng Master Franchisee củ chuối được. Muốn gặp được thằng chủ tịch vùng Châu Á-TBD để mang cái BK đi vô nước nào phải lọt qua cái cửa đầu tiên.

1. Có bằng MBA
2. Có kinh nghiệm và mở 1 cái Rét tau sờ răng thành công
3. Cái quan trọng nhứt - có tiền không < 6tr$

Mịa nó em mơ còn không dám, thôi thì chọn thương hiệu nào bèo hơn và chỉ mua lại sau khi người ta hoạt động 1 thời gian thôi. Còn tại sao người ta sang lại là vì cái hợp đồng Master Franchisee nó bắt phải mở được xx cái trong vòng 10 năm, giờ mấy cha đó phải vắt giò lên cổ chạy đi sang lại những cửa hàng ăn nên làm ra để mà mở tiếp - dù tiếc đứt ruột :)
Bác tư vấn cho thằng franchise nào vậy? Bác có lời khuyên nào cho các franchise ko? E cũng có hứng thú mảng này, e muốn xâm nhập thử vào mảng thực phẩm xem sao

Status
Không mở trả lời sau này.