Tập Lái
24/10/07
39
0
0
RE: Gía CIF chính thức của SF

Cái vụ thuế này em thấy lạ, hôm ông anh mua em SF nói ghi hóa đơn 50k để về dễ nói chuyện với cty nhưng em bán hàng nói không thể, cố gắng lắm thì được 40k .
Còn giá CIF chính thức trên hóa đơn với HQ là 12k5 (!) Em hỏi sao lãi nhiều thế em bán hàng nói chỉ lãi 500-1k / 1 xe thôi , bớt em 500$ là mất lãi:(

Hạng D
23/10/04
2.240
1.945
113

Trích đoạn: lancelots

Trích thuế tiêu thụ đặc biệt sai bét rồi. Tôi đính chính lại nhé:

Xe 5 chỗ trở xuống: 80%
Xe 6-15 chỗ: 50%
Xe 16 chỗ trở lên: 30%

Nguồn: Luật thuế tiêu thụ đặc biệt.

Báo Vietnamnet có lẽ đăng nhầm, mà cái này không phải lần đầu.

Em tính lại giá cho bác

Máy xăng giá 13.400$ + 60% thuế nhập khẩu là 21.440$. Tính thêm 50% thuế tiêu thụ đặc biệt là 32.160 $. Tính thêm 10% VAT là 35.376 $ (chưa tính lệ phí trước bạ để ra biển).

Bồ em làm công ty XNK, nếu giá như bác tính thì em nhập lâu rồi. Hi hi

Mà em cam đoan với bác bản báo giá của bác có vấn đề, hoặc là xe đó đã bị cắt hết sạch các thiết bị giải trí, an toàn tối thiểu.

Bác lancelots nhầm rồi, cái biểu thuế của bác là từ xa xưa, khi mà xe nhập khẩu chịu thuế TTĐB cao như vậy, còn xe trong nước thì thấp lè tè, vào WTO không được nên CP đã trình QH sửa rồi, nếu bác nói nguồn Vietnamnet không chính xác thì em đưa thêm 1 link nữa! Em nghĩ cái này chính xác, bên box Toyota khi bàn về giá xe cao vô lý của Vios, nhiều người đã tính xe 7 chỗ chỉ 30% thôi!

http://www.dncustoms.gov.vn/Data/CV_BTC/115_TT_BTC_16_12_2005.htm

Còn cái giá CIF đó là cái giá mà Hải quan VN chấp thuận khai báo nếu tờ khai nhập khẩu khai thấp hơn thì tự động áp giá đó, còn giá thực mua bên Hàn thì có thể cao hơn chút xíu!

Hạng B2
30/5/07
130
0
0

Trích đoạn: lienthanhquyet

Trích thuế tiêu thụ đặc biệt sai bét rồi. Tôi đính chính lại nhé:

Xe 5 chỗ trở xuống: 80%
Xe 6-15 chỗ: 50%
Xe 16 chỗ trở lên: 30%

Nguồn: Luật thuế tiêu thụ đặc biệt.

Báo Vietnamnet có lẽ đăng nhầm, mà cái này không phải lần đầu.

Em tính lại giá cho bác

Máy xăng giá 13.400$ + 60% thuế nhập khẩu là 21.440$. Tính thêm 50% thuế tiêu thụ đặc biệt là 32.160 $. Tính thêm 10% VAT là 35.376 $ (chưa tính lệ phí trước bạ để ra biển).

Bồ em làm công ty XNK, nếu giá như bác tính thì em nhập lâu rồi. Hi hi

Mà em cam đoan với bác bản báo giá của bác có vấn đề, hoặc là xe đó đã bị cắt hết sạch các thiết bị giải trí, an toàn tối thiểu.

Bác lancelots nhầm rồi, cái biểu thuế của bác là từ xa xưa, khi mà xe nhập khẩu chịu thuế TTĐB cao như vậy, còn xe trong nước thì thấp lè tè, vào WTO không được nên CP đã trình QH sửa rồi, nếu bác nói nguồn Vietnamnet không chính xác thì em đưa thêm 1 link nữa! Em nghĩ cái này chính xác, bên box Toyota khi bàn về giá xe cao vô lý của Vios, nhiều người đã tính xe 7 chỗ chỉ 30% thôi!

http://www.dncustoms.gov.vn/Data/CV_BTC/115_TT_BTC_16_12_2005.htm

Còn cái giá CIF đó là cái giá mà Hải quan VN chấp thuận khai báo nếu tờ khai nhập khẩu khai thấp hơn thì tự động áp giá đó, còn giá thực mua bên Hàn thì có thể cao hơn chút xíu!

Nếu đúng SF máy dầu chỉ có 30k $ thì các bác tìm nguồn bên HQ đi, em chịu trách nhiệm lo khâu vận chuyển và nhập khẩu. Em đăng ký 1 suất trước, bác nào có nhu cầu mua Santa Fe máy dầu giá 30k trước Tết thì vào đăng ký sớm, ta làm List, đặt hàng và tổ chức chuyển về VN.

Kính

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Nếu đúng SF máy dầu chỉ có 30k $ thì các bác tìm nguồn bên HQ đi, em chịu trách nhiệm lo khâu vận chuyển và nhập khẩu. Em đăng ký 1 suất trước, bác nào có nhu cầu mua Santa Fe máy dầu giá 30k trước Tết thì vào đăng ký sớm, ta làm List, đặt hàng và tổ chức chuyển về VN.

Kính
Cái khó nhất là tìm nguồn bên HQ bác ợ. Thường thì nó thành đường dây rồi, mà đã là đường dây là có luật riêng. Trừ khi có người nhà bên đó, thông thạo thủ tục xuất khẩu ô tô thì mới trôi chảy được.
Nếu mà đánh hàng theo kiểu này được thì em cũng chơi ngay 1 con cho mát ruột.;)

Hạng C
24/4/07
758
0
0
TP.HCM

Các bác cứ tìm hàng đi, đưa em nhập cho, muốn giá nào m chiều giá đó (ăn thua là số tiền thực chi chứ nhằm nhò gì 3 cái giá trên tờ khai hải quan).

Còn về thuế TTDB, xe 7 chỗ thuế hiện nay chính xác là 30%.

Hạng B2
16/8/07
170
0
16

Trích đoạn: mrbvn

E có thông báo giá CIF chính thức của SF như sau:
2.7 xăng 13K400
2.2 dầu 12K800
Dong xe hyundai VN nhập về.
Ngoài ra, theo tính toán có các loại thuế sau:
- NK: 60% x CIF
- TTĐB: (CIF + NK) x 30%
- VAT: (CIF + NK + TTĐB) x 10%
Suy ra giá bán phải là : xăng 30K659, dầu 29K286.
Thực tế giá CIF có thể nhỏ hơn giá hyundai VN mua bên kia (khoảng 3K). Và mất một tí phí ngoài lề để thông quan ( Khoảng 1K một xe)
Từ đấy suy ra:
1. Các bác NK ăn DÀY quá.
2. Sao không tim thăng uỷ thác nhập khẩu để AE ta được mua xe rẻ hơn.

Giá này bác lấy ở đâu thía bác :D
Theo em được biết thì hiện nay mọi loại SF bất kể nhập từ đâu giá tính thuế của Hải Quan là 13k500> 2 cái giá bác đưa ra. Kết luận thế nào về hai cái giá của bác chắc bác hiểu chứ :D

Hạng B2
30/5/07
130
0
0

Tính ra tự nhập vẫn đắt các bác ạ.

Nếu giá áp thuế là 12-13k USD, tính tổng giá trị thuế sẽ là khoảng 17kUSD. Em xem báo giá xe Santa Fe 2007 brand new bên Mẽo, EU toàn dao động từ 23 - 25k USD, tính thêm cả thuế vào là khoảng 42k USD chưa kể tiền vận chuyển đường biển, phí bảo hiểm, hải quan, kho bãi ....

Bác nào tìm được nguồn mua trực tiếp từ nhà máy, ko phải chịu thuế bên nó (nghe nói giá chỉ khoảng 15k) thì báo lên với anh em, em sẽ lo khâu nhập khẩu.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/10/07
248
5
18
Hà nội
www.aumodulo.com

Tính ra tự nhập vẫn đắt các bác ạ.

Nếu giá áp thuế là 12-13k USD, tính tổng giá trị thuế sẽ là khoảng 17kUSD. Em xem báo giá xe Santa Fe 2007 brand new bên Mẽo, EU toàn dao động từ 23 - 25k USD, tính thêm cả thuế vào là khoảng 42k USD chưa kể tiền vận chuyển đường biển, phí bảo hiểm, hải quan, kho bãi ....

Bác nào tìm được nguồn mua trực tiếp từ nhà máy, ko phải chịu thuế bên nó (nghe nói giá chỉ khoảng 15k) thì báo lên với anh em, em sẽ lo khâu nhập khẩu.
SF không nên nhập từ Mỹ vì chi phí đắt hơn và chỉ có máy xăng 2.7 - nên nhập từ Hàn quốc

Tập Lái
24/10/07
39
0
0

Hehe hình như theo ý các bác là : Đã chơi SF là phải chơi máy dầu và phải là xe nhập từ Hàn nữa thì phải ?
Em thấy xe máy dầu kinh tế số 1 là khỏi bàn cãi, nhưng cái các bác nói là depart bốc gần = máy xăng , êm gần như máy xăng.... thì cái 'gần' ở đây nếu mà thay được chữ 'bằng' vào thì vấn đề không dễ chút nào.
Xe nhập từ Mỹ em thấy giá cước có thể đắt hơn từ Hàn ... nhưng từ đầu năm 2007 đến nay có 2 lần bên xứ Kim chi thông báo thu hồi SF vì lỗi này nọ... khi mà ngay SF Việt Nam không thuộc diện thu hồi nói gì bên Mỹ. Vậy đơn giản là xe Hàn chất lượng kém nhất thua cả SF VN ( điều này em đánh giá rất khách quan, ngay người không chơi xe hoặc đang có ý định chơi xe cũng nghĩ thế )
CÓ thể những chữ em viết trên đây làm các bác đang đi SF nhập Hàn không vui nhưng đó là sự thật , và khi các bác đánh giá 1 vài dòng xe với nhau thì hãy khách quan chút nếu không những người tham gia hay tìm kiếm thông tin trên4r này chưa biết gì chắc sẽ nghi ngờ về sự đánh giá của các bác.

Hạng B2
30/5/07
130
0
0

Trích đoạn: AnPhu

Hehe hình như theo ý các bác là : Đã chơi SF là phải chơi máy dầu và phải là xe nhập từ Hàn nữa thì phải ?
Em thấy xe máy dầu kinh tế số 1 là khỏi bàn cãi, nhưng cái các bác nói là depart bốc gần = máy xăng , êm gần như máy xăng.... thì cái 'gần' ở đây nếu mà thay được chữ 'bằng' vào thì vấn đề không dễ chút nào.
Xe nhập từ Mỹ em thấy giá cước có thể đắt hơn từ Hàn ... nhưng từ đầu năm 2007 đến nay có 2 lần bên xứ Kim chi thông báo thu hồi SF vì lỗi này nọ... khi mà ngay SF Việt Nam không thuộc diện thu hồi nói gì bên Mỹ. Vậy đơn giản là xe Hàn chất lượng kém nhất thua cả SF VN ( điều này em đánh giá rất khách quan, ngay người không chơi xe hoặc đang có ý định chơi xe cũng nghĩ thế )
CÓ thể những chữ em viết trên đây làm các bác đang đi SF nhập Hàn không vui nhưng đó là sự thật , và khi các bác đánh giá 1 vài dòng xe với nhau thì hãy khách quan chút nếu không những người tham gia hay tìm kiếm thông tin trên4r này chưa biết gì chắc sẽ nghi ngờ về sự đánh giá của các bác.

Đúng vậy, nên tìm dòng SF xuất EU hoặc xuất Mẽo mà nhập các bác ạ.