Bò Hóng
22/1/13
1.550
33.179
113
Mấy anh chin làm từ thiện vẫn thường hỏi mình về máy lọc nước mặn.

mình chỉ dám trả lời: 100 chai đó, mướn xe mướn ghe đi chở nước cho bà con.

Nếu có nhiều tiền, thì tìm 1 cơ sở đang kinh doanh sản xuất nước, đề nghị góp vốn đầu tư 1 hệ thống đúng nghĩa, sử dụng láu dài, có người bảo dưỡng.

Chứ dùng máy RO cho nước thường thì chỉ chịu được độ mặn dưới 5g/l và chịu được 1-2 tháng.
Gặp độ mặn này thì được 2 tuần là may.

View attachment 2158936

ai thi minh ko tin...nhung a @thietbiloc thi minh tin

Hạng B2
29/7/07
312
280
63
Một số câu hỏi tôi nghĩ chị Nắng nên làm rõ

- Cái máy chị đang quyên tiền là cấu hình thế nào, chạy ra sao, chi phí lọc 1 lít nước bao nhiêu

-2000 người dân trong 2 tháng rưỡi là mỗi ngày sử dụng bao nhiêu lít, máy để đâu, vận chuyển nước đến những người đó thế nào, (vd lọc được 2000 hớp nước cũng là cho 2000 người, mỗi người 1 hớp)

- Chất thải lọc xong để đâu, 2000 người là chất thải rất lớn, quăng xuống xong là tái cấp muối cho sông luôn,

- Hiện tại dưới Bến Tre nc sà lan 1 khối, 1000 lít là 130k/khối. trong đó nước 30k/khối còn 100k là trả cho xe 3 bánh nó chở nước rồi bơm tận bồn ng dân, có rất nhiều nơi ở bến Tre ko có đường ống thuỷ cục, tiền mắc nhất đó là tiền chuyên chở, chứ ko phải tiền lọc nước

- Nếu cái máy chị làm ra, giá thành lọc 1 lít nước mặn cao hơn nước sà lan + thêm tiền chuyên chở nữa thì mua nước sàn lan vẫn hơn.

Anh thietbiloc là chuyên gia lọc, cách của ảnh hỏi là biết anh suy nghĩ thế nào về project này rồi, và chị cũng chẳng hiểu gì cả để trả lời ảnh, công nghệ lọc nước muối nó ko đơn giản tí nào nên ko thể nói chơi được

Theo tôi, làm tự thiện là rất tốt, nhưng chị Nắng nên hiểu thấu đáo vấn đề và chuẩn bị rõ ràng những câu trả lời trên để việc quyên tiền từ thiện của chị thuyết phục và đc ủng hộ mạnh mẽ

Cám ơn chị,

Bò Hóng
22/1/13
1.550
33.179
113
Em ơi giúp chị viết mấy câu phản biện dự án này để chị góp ý cho các cụ ý được không? Chị cũng đang lo các cụ đi khảo sát thấy bà con khát thê thảm quá mà “nổi nóng” lên thôi thúc nhau giúp đỡ chứ không có kinh nghiệm thực tế như em, nên chị mới gửi câu này thì đã thấy họ có có ý thức tiếp thu xây dựng chứ không bảo thủ. Các cụ cũng gom được khá nhiều tiền rồi nếu giúp được bà con hiệu quả hơn thì chúng ta cùng chung tay giúp các cụ. Em giúp chị nhé, viết rõ xíu và đừng viết tắt hay “cnl hoá” câu từ nhé:)) kiểu cong cmnr hay xxxlll gì đó ý..
Cám ơn em!View attachment 2159190

Góp ý với chị Nắng:

Chị đừng thấy các cụ hàm giáo viên hay khoa này khoa nọ mặc định họ sẽ đúng hoàn toàn. E đã từng gặp các trường hợp học vị khá cao nhưng kiến thức thì từ thời bao cấp. Ko có ý gì nha chị, nhưng chị nên thận trọng

Hạng D
23/5/12
1.942
77.820
113
Nhà hàng xóm mình đang xài 1 tháng 15-16m3 nước. Gắn dàn lọc nước mặn thì lượng nước tiêu thụ nhảy lên 120-130m3/ 1 tháng. Vậy nếu như họ nói nước ngọt chỉ 200k/ 1 khối thì thôi mua đại nước ngọt về lọc xài đỡ cho ăn uống cho qua con trăng.
Nhưng họ có điều kiện, nên họ bỏ 35 chai ra lắp dàn lọc nước mặn thành nước ngọt để bảo vệ các thiết bị vệ sinh cũng như đồ dùng kim loại trong nhà lẫn có nước ngọt dùng tưới cây và rửa xe
Nếu hợp lý thì chính quyền méo phải bỏ rất nhiều rất nhiều rất nhiều tỷ VND để đưa nước Đồng Nai về Cần Giờ, mà đi mua nguồn nước được mợ Đông Đào lọc - lưu ý là mợ Đông Đào lọc nước lợ chứ không phải nước mặn.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
Nếu hợp lý thì chính quyền méo phải bỏ rất nhiều rất nhiều rất nhiều tỷ VND để đưa nước Đồng Nai về Cần Giờ, mà đi mua nguồn nước được mợ Đông Đào lọc - lưu ý là mợ Đông Đào lọc nước lợ chứ không phải nước mặn.

@thietbiloc Hỏi anh thóc bị liệt, vậy nhà nhà trang bị bộ lọc nc lợ từ thủy cục bến te có khả thi ko?

Hạng B2
23/6/12
403
7.645
93
Mua nước đến mùa mưa thì ngưng được rồi
Bao đời nay vậy mà, chả qua dân số giờ đông, lượng nước tích trữ phải nhiều hơn. Mùa lũ ko có nên dồn nhiều hơn, xâm mặn sâu vào đất liền hơn thôi.

• Like
Reactions: NắngSG