Hạng C
29/10/12
532
22.092
93
49
Nhiều cụ Việt kiều lắm em ạ, cụ trẻ nhất cũng trên 70 tuổi, các cụ nghe nói miền Tây hạn hán thì ai cũng chuyển tiền, cụ giàu chuyển nhiều, cụ nghèo mấy trăm, cụ không tiền thì xin con cháu:)))

Chị thích những người còm tử tế, các cụ có ý tốt thôi mà, cái gì mà Nắng chuẩn bị nghe chửi, sẽ bị tụt quần v.v... nghe mà sợ luôn!
Không ai nghĩ vậy chị ơi . Không nhất thiết phải là máy lọc nước nhiễm mặn để hỗ trợ người dân miền tây . Với số tiền đó nếu mình có giải pgasp khác tối ưu hơn thì nên thay đổi quan điểm chứ chị :D

• Like
Reactions: NắngSG
Hạng C
1/1/19
594
6.930
93
Em đã chuyển khoản rồi ạ, chuyển sớm để động viên tinh thần các cụ:))View attachment 2159239

Khi chưa có phương án thực hiện cụ thể mà chị chuyển khoản cho các cụ ấy. Các cụ ấy vẫn khăng khăng lọc mặn. Nhỡ chương trình bể dĩa thì chị đứng giữa sẽ khó cho chị lắm á.

Em góp ý chân tình chứ hông có chọc ngoáy gì nghen chị Nắng.

• Like
Reactions: st151101
Hạng B1
13/6/16
95
1.726
133
Chia sẻ vấn đề này chút xíu, em có quan tâm vụ hạn mặn này và đã tìm hiểu nhiều phương án coi có phương án nào khả thi khi xử lý nước mặn. Vì e có cái nhà ở bến tre nhưng ko ở, sợ sau này ở ko có nước ngọt thì quá phiền. Nhưng sau khi tìm hiểu kĩ thì chỉ có sử dụng năng lượng mặt trời để vận hành lọc nước biển thành nước ngọt. Và tổ chức phi lợi nhuận GivePower đã thành công tạo ra cái máy lọc cho các nc châu phi và giá cái máy là 500k usd Ko lợi nhuận. Bởi vậy khi thấy các bài đăng nào là ủng hộ mua máy lọc nước là em nghĩ trời VN siêu quá nếu tính bài toán kinh tế mà vận hành được lâu dài giá 100-200tr thì chắc tụi châu phi nó đâu có nghèo.
"Nên em khẳng định là lọc nước không có lợi về mặt tài chính", nếu muốn có lợi thì phải có tổ chức khoa học từng nghiên cứu sâu và vốn đầu tư lớn, kể cả nhà máy lọc nước của chị gì đó ở cần giờ bị nhà nước phủi tay giờ có vận hành cũng ko hiệu quả nổi vì độ mặn càng cao càng tốn nhiều chi phí, tính chất nước mặn như anh @thietbiloc nói là đúng rồi lọc muối ko dễ như lọc nước bẩn.
Thay vì vậy dùng số tiền thuê đội xe bồn chở nước ngọt là hợp lý hơn, còn ko thì xây 1 cái bể to rồi cho xe bồn vận hành liên tục. Dùng sự quản lý vận hành đơn giản giải quyết vấn đề cấp bách hiện tại. Còn mặt lâu dài thì phải đợi chính phủ vận hành như làm hồ,kênh tích trữ nước. Như thấy tụi nhật xài betong vải để thi công nhanh các kênh, mấy ý kiến này e chỉ đề xuất học hỏi các nc khác, tiêu biểu là nhật, thi công vài đoạn để tích trữ cho nhà máy lọc nc sử dụng khi hạn mặn... Muốn giải quyết là sẽ giải quyết được, miễn đừng đụng cái nào cũng xem là bánh rồi chia thì nó toang sạch.

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Khi chưa có phương án thực hiện cụ thể mà chị chuyển khoản cho các cụ ấy. Các cụ ấy vẫn khăng khăng lọc mặn. Nhỡ chương trình bể dĩa thì chị đứng giữa sẽ khó cho chị lắm á.

Em ạ, tiền chị đã nhận vì những người đóng góp họ có đồng ý với phương án chị viết ngay khi mới mở thớt thì mới chuyển, trước đó chị cũng đã chuyển một đợt khác của chị nữa rồi, các cụ cũng đóng góp rất nhiều rồi và họ lắng nghe mọi ý kiến vì cái tâm của họ là thương bà con miền Tây thì họ sẽ phải tìm cách giúp hiệu quả nhất thôi. Chị luôn tin tưởng vào những người có tâm và những điều tốt đẹp!

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com

À, Chị cám ơn em rất nhiều vì cm này, chị copy qua cho các cụ luôn:))))