Hạng C
13/11/13
731
3.322
93
Tphcm
Vậy thì vẫn có người đang làm thật mà, sao CNLers cứ nói không ai và không cách nào làm được cả:()
Lâu về dài thì xứ vịt và MT cũng sẽ ra đc giải pháp cho mình, phải tự cứu mình thôi, trông chờ vào cái tên khựa để nó thích nó xã nc thì có mà bỏ đi cái tên gọi là vựa lúa; có thể 1 hay nhiều lần thất bại, nhưng cứ nhen ngọn lửa thì sẽ đạt kq tốt thôi mợ, còn cnlers thì chuyên nói ngược mà hihi, dù sao có mí ảnh phản biện cũng tốt

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Lâu về dài thì xứ vịt và MT cũng sẽ ra đc giải pháp cho mình, phải tự cứu mình thôi, trông chờ vào cái tên khựa để nó thích nó xã nc thì có mà bỏ đi cái tên gọi là vựa lúa; có thể 1 hay nhiều lần thất bại, nhưng cứ nhen ngọn lửa thì sẽ đạt kq tốt thôi mợ, còn cnlers thì chuyên nói ngược mà hihi, dù sao có mí ảnh phản biện cũng tốt
Em cũng đang nghĩ như bác. Các ý kiến phản biện từ mọi góc độ đều tốt:
1/ Nếu các cụ (già) xem xét lại phương án khả thi khác thì tốt.
2/ Nếu các cụ vẫn quyết chí lắp máy thì họ sẽ phải nỗ lực gấp đôi để chứng minh CNL sai, họ đúng.
3/ Nếu họ nỗ lực gấp đôi rồi mà vẫn thua phe CNL thì... có khi phải trả lại tiền cho bá tánh đi mua nước:))

• Like
Reactions: driverk
Hạng B1
19/9/14
89
4.877
93
Anh nghĩ là do Tàu nên MT bị xâm mặn a? @@

• Like
Reactions: anlao123456
Hạng C
13/11/13
731
3.322
93
Tphcm
Anh nghĩ là do Tàu nên MT bị xâm mặn a? @@
Anh chắc ko phải dân MT mới nói kiểu vậy, trc giờ cái sông mk nó đều theo 1 qui luật chung, sẽ có năm hạn, ngập lụt, ... nên sẽ ít có chuyện mặn xâm nhiều , nhưng hiện do bị khai thác quá nhiều trên thg nguồn (và sẽ là điều đg nhiên vì ai cũng sẽ lo cho mình), nên việc phải tự cứu mình là đg nhiên thôi; còn mình nêu tên khựa vì nó là tên gây ảnh hg nhất, thế thôi

Hạng F
4/1/08
8.307
115.654
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Hứa ko trả giá nếu a Lọc ủng hộ bà con giải pháp; cá nhân sẽ tham gia giúp bà con, ủng hộ chủ thớt

Mình cũng trăn trở vụ này nhiều năm rồi. Cũng đã được kết nối với nhiều đoàn từ thiện. Có những đoàn có tiềm lực lớn nhưng tiếc là cách tư duy không gặp nhau. Rất tiếc khi họ cứ khăng khăng "chia đều tình thương cho khắp mọi nhà", mua nhiều máy rẻ tiền để "check-in" được nhiều địa phương.

Giải pháp về công nghệ thì thế giới đã có, thế giới vẫn đang tiếp tục nghiên cứu. Mình chỉ dám góp ý về cách thực hiện khi có nhiều tiền:

• Tìm đối tác tại địa phương, có đủ năng lực để vận hành hệ thống lâu dài. Khi họ tham gia bỏ tiền vào dự án, trách nhiệm của họ hoàn toàn khác với trách nhiệm của người được tặng quà.
  • Các đoàn từ thiện chỉ nhận phần sản phẩm đầu ra theo tỷ lệ góp vốn và tự ý sử dụng để từ thiện, Cần có giải pháp tránh xung đột lợi ích với đối tác địa phương.
  • Có nguồn tiền dự trữ để cùng đối tác duy tu bảo dưỡng hệ thống đợi mùa hạn các năm sau.
Nếu không làm lâu dài được như thế, cứ học theo cách của tập đoàn Đại Nam là ổn nhất. Họ có nhiều tiền, lại gắn tên tuổi vào dự án, chắc hẳn đã cân nhắc rất kỹ rồi.

Hạng F
4/1/08
8.307
115.654
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com