Hạng B2
13/10/08
133
0
0
Re:Gom góp kinh nghiệm về xe FIAT - khi sửa chữa, bảo dưỡng

Cái nước "lái" mèo ấy hiệu nghiệm lắm rưng lừa được mèo "ấy" thì chỉ có cao thủ Phương CN mần được thui!
Otofun củ chuối lại đuổi mình rùi!
Hum nay đến 2F thấy có 2 fiat đậu ngoài rưng hông bít ai là khổ chủ vì các vị hông vào chỗ ngồi truyền thống mà rải rác đâu đó mà iem hông dám ròm mặt gọi tên các cụ!

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Hôm nay em đi bảo dưỡng 20.000 km dưới Mekong Thanh Trì. Khi tháo phanh sau ra để vệ sinh thì có hiện tượng chảy dầu cupen, phanh bị kẹt. Tháo tiếp ra thì xi lanh, piston đã bị rỗ, rỉ sét gần hết. Bác Khiêm bảo là có thể phục hồi để chạy tạm nhưng em nghĩ an toàn là trên hết nên quyết định thay luôn cả 2 bộ xilanh, piston, cupen của hãng BOSCH.
Tại sao xe mới chạy 2 năm, mới được gần 2 vạn km mà đã bị hỏng các bộ phận trên? Nguyên nhân em đoán là:
(i) Trên đường đi làm, thỉnh thoảng lội nước, nhưng do quãng đường ngắn (từ nhà em đến cơ quan có 8km), đường lại thông thoáng... nên ít đạp phanh, đến cơ quan đỗ xe đến hết giờ chiều mới về,
(ii) Rửa xe, nhưng thường tranh thủ rửa vào cuối tuần, xong để đấy 2 ngày nghỉ đến thứ 2 tuần sau mới đi,
Những lý do trên làm cho nước lọt vào trong tang trống phanh, nhưng không thoát ra được, lâu ngày gây rỉ sét.
Giải pháp khắc phục được đặt ra là: thay phanh tang trống bằng phanh đĩa

Cách đây mấy tuần, xe em đang đi thì trên dash board thỉnh thoảng lại báo đèn phanh tay chưa hạ (chỉ lóe lên 1 giây rồi tắt), mặc dù em đã hạ hết phanh tay. Em nghĩ chắc giắc cắm nào đó bị lỏng. Nhưng hôm nay phải thay phanh thì mới biết đó là nó báo phanh mình có hiện tượng bị hỏng, hóa ra cảm biến xe Fiat nhạy phết các bác nhỉ
.
Một kinh nghiệm nhỏ xin chia sẻ với các bác.

Hạng B2
13/10/08
133
0
0

Xe bác Qinseng đẹp long lanh mà phải thay nhìu thứ phết nhỉ???
Seo bác không phổ biến tổng thiệt hại hết bi nhiêu???
Xe em hum nay vừa vào xưởng các chú thợ báo sơ bộ hết 2T5, còn chưa nói giá chót!
Sẽ bá cáo các bác thêm sau!

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

X108 nói:
Một kinh nghiệm quý! Đồ để lâu không xài cũng hư :D
Bác nói đúng quá!
Bịnh này thuộc nhóm... bệnh "con nhà giàu" đây mà!

Hạng B1
27/10/09
76
5
8
49

Hạng B1
27/10/09
76
5
8
49

Các bác ơi,
Giúp em với, em có chiếc Siena ED, nó bị sao mà 2 cái loa trước không nghe được nữa, với khi vào số 1 nó rung xe, vậy là bị sao? luôn tiện cho em hỏi ở SG chỗ nào chuyên sửa Fiat vậy? cám ơn các bác.

Hạng D
17/11/07
1.088
2
0

52T.... nói:
Các bác ơi,
Giúp em với, em có chiếc Siena ED, nó bị sao mà 2 cái loa trước không nghe được nữa, với khi vào số 1 nó rung xe, vậy là bị sao? luôn tiện cho em hỏi ở SG chỗ nào chuyên sửa Fiat vậy? cám ơn các bác.

Nếu bác không rành thì màng ra mấy nơi làm thiết bị âm thanh . Nhưng theo em chắc bị chuột cắn đứt dây .

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

52T.... nói:
Các bác ơi,

Như vohai phán vụ 2 cái loa có thể do đứt dây . Còn vào số 1 xe bị rung có thể do Côn bị mòn nên "bắt" không tốt. Cũng có thể dầu từ hộp số rỉ sang bên ly hợp . Bác nên đến Gara kiểm tra côn, nếu mòn thì thay côn, nếu rỉ dầu thì thay phớt .

Tập Lái
22/11/10
19
0
0
Xe em cũng bị như vậy đó, mới sáng mái ra đề hơi khó và máy nổ rất nhỏ. Cũng phải ga lên một lúc nóng máy thì mới đi được, nếu k sẽ bị chết máy ngay.