1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658
Hôm qua Trường xem thử CIVC tại Mỹ thì thu thập vài thông tin cho các Bác xem thử http://automobiles.honda.com/civic-sedan/specifications.aspx

Honda civic 2010
model
DX/DX-VP LX/LX-S
Anti-Lock Braking System (ABS) Electronic Brake Distribution (EBD)
model EX-L
Anti-Lock Braking System (ABS) Electronic Brake Distribution (EBD) Brake Assist (BA)

Nếu chịu khó tìm các hiệu xe khác, chắc chắn nhiều xe có BA ở nước ngoài nhưng Việtnam không lắp.

GLV có BA là một điều đáng hoan nghênh, nhưng không phải là thần kỳ, đưng nên phóng đại quá mức,nó có tác dụng ngược rất nguy hiểm.
Ngay ở nước giao thông nhiều và tốc độ cao, kỹ luật nghiêm ngặt như Mỹ hệ thống Brake Assist (BA) cũng chỉ là một tùy chọn thôi. Nếu điều kiện VN cần BA thì CIVIC việt nam cũng đã gắn rồi (vì họ đã có sẳn).

T vẩn giử quan điểm có BA là chưa tối cần thiết ở điều kiện VN (mất thêm tiền- thêm trục trặc phát sinh từ BA)
Trong điều kiện tốc độ trung bình thấp như Việt nam hiện nay ABS , EDB là đủ.

NISSAN thì vẫn là NISSAN, hữu xạ tự nhiên hương, quảng cáo kiểu anh d. này chỉ có tác dụng ngược thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/7/10
129
0
18
trungnghia nói:
Thôi các bác ơi. Quay về con xe yêu quý của mình đi. Để cho GLV nó ngủ yên. Xem coi có ai quan tâm tới em nó nữa không.... Tui từ giờ sẽ không phát biểu lời nào nữa...

nói nữa đi bác ơi tui thấy bác nói ít nhưng lời nào là thấu xương lời đó đó bác

Hạng B2
28/3/10
148
3
18
derick nói:
truong195 nói:
Vâng, nếu không có chử training thì sẻ có tính pháp lý, lúc đó người ta thoải mái chạy ào ào...và nissan sập tiệm luôn.

T nghĩ nếu mình chạy thử GLV và thắng thử xem có đúng như thế không? chạy 100km - thắng mạnh - xem vết bánh xe.. thì biết.

Nếu được như thế thì hay. Không được như thế thì rất thiếu trách nhiệm..

Thắng đúng như quảng cáo nhé, đạp nhẹ bàn đạp thắng (có BA thắng giùm).

Mai em đi đăng ký chạy thử đây, có bác nào đi chung cho vui :) một mình lỡ có gì buồn lắm.

Bác này cố tình ném đá và chém gió, cố tình bóp méo sự thật để mọi người hiểu lầm về hệ thống BA đang được áp dụng rộng rãi trên các dòng xe hơi thị trường Châu Âu, em mà là chủ hãng Nissan đuổi bác này về ngay lập tức, không cho chạy thử gì hết
CÁC NGHIÊN CỨU CỦA BÁC ĐƯA RA TOÀN LÀ ĐẠP PHANH Ở TỐC ĐỘ 100KM/H CHỈ THÍCH HỢP VỚI ĐƯỜNG XÁ Ở NƯỚC NGOÀI THÔI. ĐƯỜNG XÁ VIỆT NAM THÌ KHÔNG THÍCH HỢP CHO LẮM. BÁC CÓ CÁI NGHIÊN CỨU NÀO Ở VIỆT NAM ĐƯA LÊN CHO MỌI NGƯỜI COI ĐI.

1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658
Bác derick chưa trả lời bài của Bác đây:

[BLOCKQUOTE]derick

Grand Livina==> xe dành cho thiếu niên nhi đồng....

Chọn Innova, an toàn vô đối

Đây là hai trường hợp tai nạn mà qua đó ta cần biết rằng không nên mua GLV vì kết cấu ít bền vững của GLV.

Trường hợp 1 xe chạy lên đèo, quan sát kém và tông vào xe khách>
Ta đều biết khi lên đèo xe không thể chạy nhanh được (tốc độ đưới 30km/h), ở tốc độ này ABS và EBD BA đều không tác dụng.
Sacxi Inn đâm vào sacxi xe khách. Nếu là GLV, kết cấu khung yếu, không đảm bảo + trong tâm GLV thất hơn, GLV sẻ chui hẳn xuống gầm xe khách và thương vong lái xe không thể tránh khỏi.
Trường hợp 2, Xe Inn quẹo ra bất cẩn, Cammry 2009 thắng không hiệu quả đâm vào.
Camry này có trang bị hệ thống BA ABS EBD
http://www.toyotavn.com.vn/products/views/1#
Qua đây là trường hợp thực tế để kiểm nghiệm tính hiệu quả của BA (không hiệu quả mấy).
lái cẩn thận- đừng tin vào BA ABS EBD và suy nghĩ cẩn thận khi mua GLV

Qua đó ta thấy tốc dộ thấp ở VN BA không phát huy hiệu quả lắm.
Nếu thay Inn bằng GLV, thương vong chắc chắn.
[/BLOCKQUOTE]

1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658
derick nói:
truong195 nói:
derick nói:
mars nói:
Em có vài lần gặp con này chạy trên đường, cố gắng bám đít để ngắm nghía em nó ra sao mà các bác ném đá ghê quá. Em thấy hình dáng nó cũng đâu có tệ lắm, nhưng công nhận là nhỏ, rất nhỏ so với Innova, nói như bác nào đó nó như cái matit được kéo dài ra. ...

....

Mời bác xem lại bài viết http://www.otosaigon.com/forum/m2393909-p8.aspx
Không cần phải xem lại đâu bác, tôi đã đi qua cả 2 xe này hết rồi, tốt điểm nào thì tôi nói đúng sự thật thôi. Mấy bác nào không tin cứ chạy thử thì biết tôi có chém gió giống mấy bác sale của Ỉn hay không.

Bác derick chỉ mới ngồi lên 2 chiếc Innova và GLV vài lần rồi phán trong khi thị trường còn 5-7 chiếc khác...
GLV không thể sánh bằng Caren đâu, bác nên lái thử nhiều chiếc Inn, GLV, Caren, Zinger rồi nhận định.

GLV không đến nổi nào, nhưng không phải dành cho xe gia đình đâu.

Hạng F
5/3/05
8.717
75.003
113
đây
truong195 nói:
Bác derick chỉ mới ngồi lên 2 chiếc Innova và GLV vài lần rồi phán trong khi thị trường còn 5-7 chiếc khác...
GLV không thể sánh bằng Caren đâu, bác nên lái thử nhiều chiếc Inn, GLV, Caren, Zinger rồi nhận định.

.. vậy là xe cho nhi đồng thiệt hả bác

Hạng B2
20/10/05
255
17
18
tuanle nói:
truong195 nói:

.. vậy là xe cho nhi đồng thiệt hả bác

Thực ra bên Nhật có dòng xe Kei car rất nhỏ, mua làm xe thứ 2, 3 của gia đình là cực kì hợp lý. GLV size của nó cũng tương tự dòng này (hoặc to hơn 1 tẹo ko đáng kể). Tuy nhiên mang cái thứ này về VN thì quá sai lầm vì mỗi gia đình thường chỉ có 1 xe, mang đủ nhiệm vụ chở toàn bộ thành viên (và khách). Bên Malay hay Indo nó bán chạy cũng vì nó ko phải primary car của họ. Copy nguyên bản về VN chết là cái chắc, bán mà ko nghiên cứu thị trường thì vẫn bán được thôi, mỗi tội ra hàng cả năm xong vẫn là hàng độc (vì đối tượng mua quá ít, trong marketing nó gọi là niche market). Đã thế quảng cáo trên media lại ra rả kêu em nó là xe MPV, cạnh tranh với Innova. Cách quảng cáo này sẽ thu hút khách hàng tiềm năng của Innova đến thăm, tuy nhiên với tiêu chí để mua Innova thì người ta xem GLV xong cũng chạy mất dép.
Sự thực nó phũ phàng thế đấy, bác derick đừng lôi mấy cái vớ vẩn kiểu cảm giác lái hay BA vào đây. Thương trường cũng giống chiến trường, đầu tiên phải có chiến lược (strategy) đã rồi mới có chiến thuật (tactics). Chiến lược đã hỏng thì dù những cái lặt vặt (tactics) có giỏi mấy cũng thất bại. Cũng giống như năm 75, chính quyền miền Nam có thể thắng được vài trận nhưng toàn cục vẫn thua chạy mất dép. GLV và Innova cũng tương tự vậy thôi.

Hạng B2
28/3/10
148
3
18
Trang web của bác đưa ra chỉ có vài cái hình như vậy không thuyết phục lắm. trong hình là một xe có EBA và một xe không có EBA. Ở tốc độ 30mph xe không có EBA thua xe có EBA 2 mét. BÁC CÓ BIẾT CHẮC RẰNG HAI TÀI XẾ ĐẠP PHANH HẾT HÀNH TRÌNH CHƯA. giả sử em lái xe có EBA đạp phanh không hết hành trình thì vẫn thua xe ko có EBA mà tài xế lại đạp phanh hết hành trình thì sao. bây h nói hoài ko có thực tiễn tại việt nam gì hết. MUỐN BIẾT NHỮNG NGHIÊN CỨU CỦA BÁC DERICK ĐÚNG HAY XAI. EM KÍNH MỜI BÁC THỬ XE VỚI EM. EM SẼ MƯỢN XE INOVA CỦA CƠ QUAN, BÁC CHẠY GLV CỦA BÁC. Ở TÔC ĐỘ 30MPH ( KHOẢNG 48KM/H ) EM VÀ BÁC CÙNG THẮNG LẠI XE KHOÁNG CÁCH CỦA XE CÓ EBA VỚI KHOẢNG CÁCH CỦA XE KHÔNG CÓ EBA CÓ CÁCH NHAU ĐẾN 2MET KO?. KÍNH MỜI CÁC BÁC CÒN BĂN KHOĂN GIỮA XE CÓ EBA VÀ KHÔNG CÓ EBA THAM DỰ ĐÊ KHÔNG BÀN CÃI NỮA Ạ

Hạng C
24/11/08
590
29
28
48
beheomap nói:
Trang web của bác đưa ra chỉ có vài cái hình như vậy không thuyết phục lắm. trong hình là một xe có EBA và một xe không có EBA. Ở tốc độ 30mph xe không có EBA thua xe có EBA 2 mét. BÁC CÓ BIẾT CHẮC RẰNG HAI TÀI XẾ ĐẠP PHANH HẾT HÀNH TRÌNH CHƯA. giả sử em lái xe có EBA đạp phanh không hết hành trình thì vẫn thua xe ko có EBA mà tài xế lại đạp phanh hết hành trình thì sao. bây h nói hoài ko có thực tiễn tại việt nam gì hết. MUỐN BIẾT NHỮNG NGHIÊN CỨU CỦA BÁC DERICK ĐÚNG HAY XAI. EM KÍNH MỜI BÁC THỬ XE VỚI EM. EM SẼ MƯỢN XE INOVA CỦA CƠ QUAN, BÁC CHẠY GLV CỦA BÁC. Ở TÔC ĐỘ 30MPH ( KHOẢNG 48KM/H ) EM VÀ BÁC CÙNG THẮNG LẠI XE KHOÁNG CÁCH CỦA XE CÓ EBA VỚI KHOẢNG CÁCH CỦA XE KHÔNG CÓ EBA CÓ CÁCH NHAU ĐẾN 2MET KO?. KÍNH MỜI CÁC BÁC CÒN BĂN KHOĂN GIỮA XE CÓ EBA VÀ KHÔNG CÓ EBA THAM DỰ ĐÊ KHÔNG BÀN CÃI NỮA Ạ

Như vậy không fare bác ạ, em đề nghị GLV phải chất thêm 5 bao xi măng nữa ạ (cộng thêm 250kg)
Nhân tiện không biết có bác nào dũng cảm lái cùng 2 xe này ở 50km/h tông thẳng vào tường xem xe nào cứng hơn không nhỉ?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
21/7/10
55
3
0
mua xe thì cần có tính thẩm mỹ+hợp thời+độ an toàn tương đối.....còn việc mình sử dụng xe có an toàn hay không là một chuyện....chứ GLV mà bác derick nói là an toàn cao mà người chạy ẩu vẫn chết như thường.....chạy nhanh tốc độ cao +ôm cua bác derick dám ngồi trên GLV đạp hết thắng không????nếu dám GLV+bác derick không thành cascadeur mới là lạ đó!!!