Tags
matiz
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Em cũng gần như Bác..thấy tội và thương cho hoàn cảnh của Bác chủ quá! Chỉ vì kinh tế khó khăn mà ra tất cả!

Em thì may mắn hơn, tích lũy đủ 500 chai em mới làm chiếc xe đầu tiên, em khoái Honda nên bửa em Civic 1.8 AT mới toanh, sau đó đổi lung tung qua Mer C, Ford Focus 5 cửa hatback, Esacpe 2.3AT 1 cầu, Mer E, CR-V..lần nào em cũng mua xe mới cho yên tâm, lúc bán xe cũng nói thật với người mua là cứ yên tâm..nếu xe em mà bị bất cứ thứ gì thì cứ xách xe quăng vô mặt em và lấy tiền về..em nghĩ nếu xe mình có bị gì thì thà bán cho thợ nếu xe bị gì để họ còn biết mà sửa..tội người mua xe cũ để xài lắm, vì khó khăn nên người ta mới mua xe cũ..có 1 lần bán con Mer người mua tận Hà Nội..sau khi coi hình xong, giá cả cũng xong luôn, em hứa nếu xe ko đúng thực tế em trả lại tiền vé máy bay,..lúc mua xong em lo tiền gửi con xe về ngoải luôn coi như chút lộc cho người ta..vì cả 2 quên thương lượng vụ này..tội nghiệp anh ta đem về HN chạy 1 tháng sau gọi điện làm em giật mình, báo hung tin xe bị bẻ mất cặp kính, tuy vẫn còn bảo hiểm tên em chuyển qua nhưng làm xe mất origine..vì lúc coi xe do em giữ kỷ quá nên anh ta còn hỏi sao xe anh chạy kiểu gì mà ko thấy vết trầy nào hết vậy?! Em nói có chứ, nhưng mỗi năm có đi spa bảo hiểm cho em 1 lần nên nó mới toanh, rồi em di loanh quanh tìm 1 vài cái nốt ruồi chỉ cho anh ta xem là xe có bị trầy nè..tóm lại lần nào bán xe em cũng thấy vui và em mong người mua cũng vậy..

Em chúc Bác nhiều sức khỏe, gia đình hạnh phúc và luôn gặp may mắn, sự nghiệp thuận lợi, thành công và thịnh vượng để nâng đời xe và sớm mua 1 con xe mới toanh 1 lần cho thỏa mãn..
Ai cũng bán xe như bác chắc bọn cò chết đói.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Nghe bác kể mà em thấy thèm vì bác toàn mua xe mới. Em là viên chức nhà nước nên biết chắc một điều: Có dành dụm cả đời cũng ko mua đc xe mới. Nhưng vì sự an toàn của hai đứa con nhỏ mà em chơi liều. Chứ đâu phải mình mua 4 bánh để khoe khoang, đua đòi gì đâu. Bà con bên ngoại có người rất giàu! Hàng năm, mùng 2 tết là họ ghé chơi, đi toàn Lexus, Mec,... còn em thì sáng sớm mùng 2 thức dậy sớm để đem con matiz của mình đi gửi hàng xóm. Người ta nói: Mày làm gv mà cũng bày đặt đi xe hơi! Đau lòng tập 2 :(
Mồm chó, vó ngựa. Hơi đâu quan tâm bác ạ.

• Like
Reactions: otoconmatiz
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Em rất hiểu tâm trạng bác chủ, năm 2006 hoàn cảnh em còn thảm hơn bác chủ nhiều, em mua nhằm chiếc vios chạy dịch vụ, xe em bị nằm đường, rồi thắng xe bị tuột phanh thắng ko ăn, gây tai nạn cho 3 chiếc xe gắn máy phía trước, may mà em đi chậm tốn thêm gần 30tr tiền thuốc men đền bù. Tính ra em đã tốn tiền, thời gian và công sức cho đến bây giờ chắc bằng chiếc kia morning thùng rồi.

Tiếc là những năm đó em có biết gì về OS đâu, nên phải tự mày mò. Em bị thuốc đủ thứ như: mua nhầm xe gây tai nạn, sửa xe vì ko biết giá, bị luộc đồ, mua phụ tùng dỏm với giá cao, ko biết cách phân biệt hàng zin với hàng nháy...

Mãi cho đến năm 2014 em mới bắt đầu tham gia OS được vài tháng và em lại bị chính một người anh em trong OS ở ngoài Bắc thuốc em thêm chiếc camry nhập 2003 XLE vì em rất tin tưởng hắn ở ngoài HN, em khăn gói lên đường ra ngoài đó mua, đợt đó em bị thuốc gần 150tr cho chiếc camry nhập đó, chuyện cũng khá dài, có dịp em sẽ nói rõ, sau đó hắn đổi nick, ko chừng bjo hắn vẫn có thể đọc bài của em nhưng với nick khác.

Ở xứ vịt này không ai đứng ra bảo vệ cho mình đâu bác ạ, em chỉ tự trách mình sao quá nóng vội, mình còn non kinh nghiệm quá, mình cần phải học hỏi nhiều hơn, đừng bao giờ để cảm xúc của mình dễ bị bọn cò lái xe khiêu khích dụ dỗ như..."thích thì nhích"... "dân chơi sợ gì mưa rơi"..."có người khác đã hẹn lấy xe này, anh ko lấy thì nó sẽ lấy ngay đấy" bla...bla... Nói chung bọn cò lái còn rất nhiều chiêu thức kinh lắm bác ạ...Nó bán được xe là xong chuyện, còn mình thì sống dỡ chết dỡ...
Dù sao bác chủ vẫn còn may mắn đấy, nhưng với em, chuyện của bác chủ cũng chỉ là mới bắt đầu trong hành trình chơi xe cũ ở xứ vịt...
Cuộc đời là 1 vở kịch mà, hầu hết ai cũng cố gắng lừa gạt nhau để đc lợi cả.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Lúc đầu e cũng có ý định như chú, nhưng nghĩ qua nghĩ lại k có kinh nghiệm vụ xe cũ và hình dung ra lúc đang chạy xe cũ mà chết xe giữa đường thì biết kêu ai đây trời. Trong tay có 90 chục. E ra ngân hàng vay thêm 120 chơi luôn spark van mới cong mua xe đún sinh nhật thằng con 1 tuổi Năm 2010. Vợ cũng phàn nàn ghê nhưng mà có kế là ok. Chủ yếu phục vụ vợ con là chính. Nhìn con và vợ ngôì trong xe có máy lạnh mát thấy sướng cả người. He he
Spark van chỉ đi được 2 người thôi. Có dạo CSGT canh bắt vụ Spark van gắn thêm ghế sau chở người. Không biết dạo này còn không Bác.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em xin chia sẽ với các Bác chuyện đi xe cũ bị nằm đường của em (hư bơm xăng ở Đà Lạt):
http://otosaigon.tinnhanh.cf/threads/previa-9x-kho-vi-yeu.5367798/page-71

Matiz thì không lo vụ bơm xăng lắm vì bơm xăng nó nằm bên dưới băng ghế sau, tháo ráp dễ dàng. Lật bằng ghế sau lên là thấy liền. Bác chủ thớt cũng nên sắm cái bơm xăng để sơ cua.

Đi xe cũ, bị sự cố nằm đường mấy lần nhưng em vẫn chưa tởn đâu. Chỉ cố gắng học hỏi nhiều hơn nữa để làm chiếc xe cũ cho ngon.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
9/10/10
1.034
495
83
53
trên đời chắc ko ai mua xe giống em. đang học lái nên nôn nao mua xe. lúc đi mua em ko dám chạy còn ông già thì bỏ 10 năm cũng ko dám chạy thế là chẳng chạy thử gì. thằng bán xe phải chạy về giùm.

lúc đó cứ nghỉ chiếc xe giá trị nó nhỏ nhưng đâu có biết ôm của nợ về là sửa te tua, cứ nghỉ nó như xe máy. thằng bán xe là lái nó lấy của lái khác 110tr bán em 130tr. thằng lái đầu em nghỉ nó lấy ko tới 100tr về dọn lại ra biển số đồng nai.

xe xanh em nghỉ gốc taxi hà nội vì đứng tên là thằng lái ra biển số đông nai. lúc ủy quyền mới biết thằng đứng tên là lái. bị ăn 2-3 đầu luôn mới ghê. mấy bác có ý định mua matiz nhớ xem kỷ giờ taxi nhiều lắm xe em còn mấy lổ cảm biến chưa trám mới dể nhìn chứ nhiều chiếc taxi dọn kỷ ko biết coi là mua về vừa đi vừa sửa đó.

trên đời chắc ko ai mua xe giống em. đang học lái nên nôn nao mua xe. lúc đi mua em ko dám chạy còn ông già thì bỏ 10 năm cũng ko dám chạy thế là chẳng chạy thử gì. thằng bán xe phải chạy về giùm.

lúc đó cứ nghỉ chiếc xe giá trị nó nhỏ nhưng đâu có biết ôm của nợ về là sửa te tua, cứ nghỉ nó như xe máy. thằng bán xe là lái nó lấy của lái khác 110tr bán em 130tr. thằng lái đầu em nghỉ nó lấy ko tới 100tr về dọn lại ra biển số đồng nai.

xe xanh em nghỉ gốc taxi hà nội vì đứng tên là thằng lái ra biển số đông nai. lúc ủy quyền mới biết thằng đứng tên là lái. bị ăn 2-3 đầu luôn mới ghê. mấy bác có ý định mua matiz nhớ xem kỷ giờ taxi nhiều lắm xe em còn mấy lổ cảm biến chưa trám mới dể nhìn chứ nhiều chiếc taxi dọn kỷ ko biết coi là mua về vừa đi vừa sửa đó.

Bác mua salon chổ nào vậy?
hôm nào rảnh cf giao lưu nhé bác. Sau này có ý định đổi xe bác cứ ới e đi xem dùm bác trên tinh thần oser :). Đọc thớt bác cảm động quá :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
6/12/07
1.353
14.576
113
Em thì cũng mới mua xe sau khi vợ cả sinh.
- Xe đầu tiên thì 1 em mitsu 7 chỗ đời 84 giống y suzuki cóc có 35tr thôi, xe này em cũng đôi lần chở vợ con dzìa quê. Nhưng thật xe này chở người lớn thì ổn chứ chở em bé thì chưa ổn lắm nên em quyết định mần tiếp.
- Xe 2 thì em mua trước Tết, 1 em nissan 1986 4 chỗ. Xe thì em hoàn toàn hài lòng vì có 35tr mà được: máy 2.0 êm ru, gương điện, kính điện, lock cửa 4 cánh, sơn quá đẹp, gầm ổn, nội thất đẹp và nguyên bản (trừ ghế bọc lại), lại chính chủ nữa chứ. Mua dzìa em chỉ thay 2 bạc đạn bánh 1tr với 4 vỏ xe (cũ) 1tr2 là vi vu tới giờ.

Lúc mua xe lá thì em cũng đã xác định là phải có hư có sửa. Nhưng đến giờ vẫn chưa trục trặc gì. Em thì rảnh rảnh lại lôi ra đi lại dây điện hay thay hết các ốc vít cho mới và dễ mở.

Giờ thì em đi em 4 chỗ là chính còn em 7 chỗ kia em tính chở hàng, nhưng giờ buôn bán ế quá nên chắc em cũng gả :D.

Hạng B1
8/10/13
99
74
18
Vợ đầu em cũng matiz, học phí của em cũng ít, chừng 5-6tr. Chạy tốt, hư cũng ít, chủ yếu bugi với xăng. Xe nhỏ, đi vừa đủ. Nói chung, đọc bài của bác, em nhớ lại kỷ niệm xưa lúc tìm xe. :)

• Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
KInh nghiệm mua xe củ là đừng chọn những loại xe có chạy taxi.
Loại bỏ được 1 mối nguy hiểm đáng kể :3danbanh:
Ai chả biết chuyện ấy, chủ thớt lần đầu tiên mua xe không có kinh nghiệm nên mới bị thuốc mà. :3dquaytay: