Tags
matiz
Hạng D
22/7/06
3.794
1.367
113
Kiên Giang
Chào Bác chủ thớt,

Em là cựu thành viên Hội Matiz (tên đầy đủ là Matiz & Spark Friends Club - MS
Hành trình sở hữu em 4 bánh đầu tiên - Daewoo Matiz
FC). Xe nhà em trước đây:

Matiz rất dễ thương phải không Bác? Học phí 20 chai cho chiếc xe đầu tiên là chuyện nhỏ thôi Bác.

Chúc mừng Bác đã tìm được chiếc sau (đời 2002) ưng ý hơn. Matiz máy móc đơn giản, dễ sửa, phụ tùng rẻ nên Bác cứ từ từ chỉnh trang em nó theo ý.

Còn em sở hữu em Matiz 2003 S , đc vài tháng mà học phí lên hơn 40 chai mà chiếc xe chả ra gì nên đẩy gấp và liền luôn hihihi

• Like
Reactions: vnpeace
Hạng F
27/6/12
5.025
11.882
113
Chúc mừng bác chủ. Hạnh phúc với cái mình có là điều không phải ai cũng thấu được đâu bác.

• Like
Reactions: vnpeace
Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Còn em sở hữu em Matiz 2003 S , đc vài tháng mà học phí lên hơn 40 chai mà chiếc xe chả ra gì nên đẩy gấp và liền luôn hihihi

Em Matiz của em thì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ giúp Mợ Cả nhà em tập lái xe và tích lũy số giờ bay:) sau khi lấy bằng lái.

Cuối cùng vì một bệnh rất nhỏ (nhưng lúc đó em không tìm ra nguyên nhân) nên bả quyết (và em cũng chiều theo) gả em nó đi và mua lại chiếc Spark LS 2012 mới cho bả.

Bệnh Matiz nhà em dạo đó là một ngày đẹp trời xe chạy bị giật giống như bị bỏ máy vậy. Kiểm tra thay thế bugi, dây phin, cảm biến bướm ga, cảm biến cầm chừng, bô-bin ... vẫn không hết.

Khi quyết định mang lên garage Vui gửi bán thì Bác Vui chủ garage mới phát hiện nguồn gốc của vấn đề (mà là căn nguyên của nhiều bệnh, nhất là chuyện xe chạy yếu) là quy-lát lâu ngày đường nước bị ăn mòn do xài nước giải nhiệt chất lượng kém dẫn đến tình trạng lọt nước.

Tháo quy-lát ra rồi mang ra chỗ chuyên làm quy-lát phục hồi lại không tốn bao nhiêu tiền là xe chạy ngon và mạnh liền.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
năm 2011, lần đầu mua con matiz se 2003 ... xe qua 80 đời chủ, nhưng đc cái ko kinh doanh. di chơi os lâu nên cũng lân la tìm hiểu, ae matiz cũng còn đông. mua về đi Đà Lạt Nha Trang từa lưa... chả sao cả, đc 18 tháng với 50.000km tính từ lúc mua xe, thì e lên đời Spark mới 100%.

nhắc các anh em mua matiz cũ... hãy khoan làm dàn đồng làm chi. cứ dồn tiền làm máy, và xử lý tất tần tật vụ "xăng và điện" thì k bao giờ xe chết máy...

dàn ngoại ko quan trọng bằng 2 món đó.
Em hoàn toàn đồng ý là tập trung vào máy móc trước, đồng sơn xe Matiz dễ ợt và rẻ nên để làm sau.
Hết sức lưu ý két nước giải nhiệt và các đường ống cao su và co nước kim loại, van hằng nhiệt. Nếu đã quá cũ thì nên thay mới hết luôn. Hệ thống giải nhiệt kém là nguyên nhân làm Matiz nằm đường do bị overheated nhiều nhất. Hậu quá khó lường do ảnh hưởng đến nhiều bộ phận khác nữa.

• Like
Reactions: austria
Hạng D
2/10/14
1.123
41.330
113
40
Em hoàn toàn đồng ý là tập trung vào máy móc trước, đồng sơn xe Matiz dễ ợt và rẻ nên để làm sau.
Hết sức lưu ý két nước giải nhiệt và các đường ống cao su và co nước kim loại, van hằng nhiệt. Nếu đã quá cũ thì nên thay mới hết luôn. Hệ thống giải nhiệt kém là nguyên nhân làm Matiz nằm đường do bị overheated nhiều nhất. Hậu quá khó lường do ảnh hưởng đến nhiều bộ phận khác nữa.
thấy mấy ảnh nói bỏ ra chục triệu sơn phết gắn 3 cái linh tinh phí thêm... để tiền đó giải quyết khâu máy móc, em đảm bảo matiz nó cày Đà Lạt Nha Trang ngon lành...

Tập Lái
6/4/16
33
9
8
37
View attachment 452075 Cách đây vừa tròn 5 năm 1 thằng nhân viên văn phòng quèn lương 5tr bạc ngồi lướt web mơ ước 1 chiếc xe chở vợ con che nắng che mưa. Chủ yếu thời gian đó em vào mục offroad xem bác lơ và bạn bè bác ấy lên rừng lội suối và xem mục nhất ký chuyến đi mơ ước có 1 chiếc xe để chở vợ con đi du lịch. Làm sao mua đc xe khi lương mình 5tr lương vợ 5tr = 10tr chỉ đủ sinh hoạt làm sao đây ?![pagebreak][/pagebreak]

Quyết tâm thực hiện ước mơ em bán con xe air blade đời 2010 mà em nâng niu + vay thêm bên ngoài em mở tiệm net vì em học công nghệ thông tin. Trời ko phụ lòng người sao 3 năm em có 1 tiệm net kha khá và 1 số của để dành bắt đầu em thực hiện ước mơ.

Đầu tiên em tìm hiểu trên mạng và trong diển đàn của mình thì em thích matiz có fun xăng dáng cũng ok vì 2vc em còn trẻ em 32 vợ 27. đặc biệt là hội msfc nhưng mà em hơi buồn là lúc em đủ tiền mua xe thì mấy bác đi matiz đổi xe hết rồi hội giờ ko còn ai cũng ko tụ tập vui như trước nữa.

Vậy là chốt matiz em lên google tìm hiểu cách phân biệt xe taxi thải ra... và vào trang bonbanh... để tìm xe em ở biên hòa nên tìm matiz cũng ko quá khó xe giá nào cũng có, tham khảo ý ông già thì nói rán tìm đời nào cao chút 2007 chứ đừng lấy đời thấp...tính em thì lại thích ngon bổ rẻ mấy bác ah` và thế là em chỉ xem mấy chiếc nào 2007 mà giá rẻ thôi bởi thế mới chết, sau này mới biết ko có cái nào ngon mà rẻ cả :(

Và thế là 2 cha con đi mua xe xem cũng đc 4-5 chiếc trời ơi toàn xe nát ko đầu tiên chiếc 2002 se nội thất sơn tùm lum máy dơ dây điện câu tùm lum nhìn thấy ghê rồi đòi 105tr thoi coi xe khác tiếp tục 1 em 2003 dòng s đã lên trợ lực kính bấm giá 110 cũng nát luôn haizzz sao mà khó tìm quá lần đầu sở hữu 1 chiếc xe máu dồn tới não rồi nôn quá rồi đêm nào ngủ cũng mơ đc lái xe giờ phải làm sau đây.

Thế là đi coi chiếc 2007 se của cửa hàng salon xe củ lên coi vì 1 phần nôn vì 1 phần xem nhiều nãn rồi thấy chiếc này đời 2007 đúng se thôi mua luôn trả thử 130tr bác chủ nói để lâu bán ko đc nên bán lổ cho chú luôn ok giao dịch. 130tr cho con 2007 quá rẻ phải ko mấy bác em cũng mừng nghỉ vớ đc của ngon rồi, chưa đâu......!?
Chúc mừng bác đã đặt mơ ước của mình nhé! sau này bác có nhu cầu gì về phụ tùng GM chính hãng thì alo đến cửa hàng em qua sdt : 01218 563 579 - phụ tùng ôtô Linh. Rất mong bác ủng hộ nhé!

Hạng D
22/7/06
3.794
1.367
113
Kiên Giang
Em Matiz của em thì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ giúp Mợ Cả nhà em tập lái xe và tích lũy số giờ bay:) sau khi lấy bằng lái.

Cuối cùng vì một bệnh rất nhỏ (nhưng lúc đó em không tìm ra nguyên nhân) nên bả quyết (và em cũng chiều theo) gả em nó đi và mua lại chiếc Spark LS 2012 mới cho bả.

Bệnh Matiz nhà em dạo đó là một ngày đẹp trời xe chạy bị giật giống như bị bỏ máy vậy. Kiểm tra thay thế bugi, dây phin, cảm biến bướm ga, cảm biến cầm chừng, bô-bin ... vẫn không hết.

Khi quyết định mang lên garage Vui gửi bán thì Bác Vui chủ garage mới phát hiện nguồn gốc của vấn đề (mà là căn nguyên của nhiều bệnh, nhất là chuyện xe chạy yếu) là quy-lát lâu ngày đường nước bị ăn mòn do xài nước giải nhiệt chất lượng kém dẫn đến tình trạng lọt nước.

Tháo quy-lát ra rồi mang ra chỗ chuyên làm quy-lát phục hồi lại không tốn bao nhiêu tiền là xe chạy ngon và mạnh liền.
Con của em thì bác Vui rất rành ạh ,ăn bờ ngủ bụi nhà bác ấy hoài mà sao không biết đc

• Like
Reactions: ddtuyen
Hạng B2
6/12/14
463
2.032
93
Đọc bài của bác chủ, e thấy cũng đúng với tâm trạng của em bây giờ. E cũng đang dự định kiếm 1 chiếc xe cũ như bác chủ vì khả năng tài chính có hạng. Bà xã thì nói a cứ kiếm xe đi, ưng chiếc nào thì đi coi, mà mua xe cũ lớ ngớ là về đổ nợ và bệnh theo nó. Em mua chủ yếu phục vụ cho vợ con, thấy SG mấy ngày nay trời nắng quá, đi ngoài đường e thấy xót quá.

Hạng B1
21/3/15
54
12
8
32
Bác cũng lì nhỉ. Quả đâu matiz hàng taxi rồi, tiếp con thứ 2 vẫn làm tiếp matiz, gặp em là em chạy mất dép :D