Tags
matiz
Hạng D
2/10/14
1.123
41.330
113
40
năm 2011, lần đầu mua con matiz se 2003 ... xe qua 80 đời chủ, nhưng đc cái ko kinh doanh. di chơi os lâu nên cũng lân la tìm hiểu, ae matiz cũng còn đông. mua về đi Đà Lạt Nha Trang từa lưa... chả sao cả, đc 18 tháng với 50.000km tính từ lúc mua xe, thì e lên đời Spark mới 100%.

nhắc các anh em mua matiz cũ... hãy khoan làm dàn đồng làm chi. cứ dồn tiền làm máy, và xử lý tất tần tật vụ "xăng và điện" thì k bao giờ xe chết máy...

dàn ngoại ko quan trọng bằng 2 món đó.

Hạng D
29/6/15
4.928
15.904
113
40
Em rất hiểu tâm trạng bác chủ, năm 2006 hoàn cảnh em còn thảm hơn bác chủ nhiều, em mua nhằm chiếc vios chạy dịch vụ, xe em bị nằm đường, rồi thắng xe bị tuột phanh thắng ko ăn, gây tai nạn cho 3 chiếc xe gắn máy phía trước, may mà em đi chậm tốn thêm gần 30tr tiền thuốc men đền bù. Tính ra em đã tốn tiền, thời gian và công sức cho đến bây giờ chắc bằng chiếc kia morning thùng rồi.

Tiếc là những năm đó em có biết gì về OS đâu, nên phải tự mày mò. Em bị thuốc đủ thứ như: mua nhầm xe gây tai nạn, sửa xe vì ko biết giá, bị luộc đồ, mua phụ tùng dỏm với giá cao, ko biết cách phân biệt hàng zin với hàng nháy...

Mãi cho đến năm 2014 em mới bắt đầu tham gia OS được vài tháng và em lại bị chính một người anh em trong OS ở ngoài Bắc thuốc em thêm chiếc camry nhập 2003 XLE vì em rất tin tưởng hắn ở ngoài HN, em khăn gói lên đường ra ngoài đó mua, đợt đó em bị thuốc gần 150tr cho chiếc camry nhập đó, chuyện cũng khá dài, có dịp em sẽ nói rõ, sau đó hắn đổi nick, ko chừng bjo hắn vẫn có thể đọc bài của em nhưng với nick khác.

Ở xứ vịt này không ai đứng ra bảo vệ cho mình đâu bác ạ, em chỉ tự trách mình sao quá nóng vội, mình còn non kinh nghiệm quá, mình cần phải học hỏi nhiều hơn, đừng bao giờ để cảm xúc của mình dễ bị bọn cò lái xe khiêu khích dụ dỗ như..."thích thì nhích"... "dân chơi sợ gì mưa rơi"..."có người khác đã hẹn lấy xe này, anh ko lấy thì nó sẽ lấy ngay đấy" bla...bla... Nói chung bọn cò lái còn rất nhiều chiêu thức kinh lắm bác ạ...Nó bán được xe là xong chuyện, còn mình thì sống dỡ chết dỡ...
Dù sao bác chủ vẫn còn may mắn đấy, nhưng với em, chuyện của bác chủ cũng chỉ là mới bắt đầu trong hành trình chơi xe cũ ở xứ vịt...
Khổ thân bác, cứ lụm thánh là thể nào cũng ko dùng cho.người thường đc.

Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Mua xe cũ cần tìm chiếc nào có lịch sử rõ ràng, ko thể vội được. Ko riêng gì VN mà ở đâu cũng vậy.

Tập Lái
8/5/14
11
34
13
Khổ thân bác chủ, nhưng ngưỡng mộ tinh thần vì vợ vì con của bác !

Thế mới thấy dân xứ thiên đường còn khổ sở ước ao chiếc xe hơi che nắng che mưa quá !

Tập Lái
27/2/16
22
2
3
45
Kinh nghiệm của em tìm xe thế này, ví dụ như matiz, vừa rồi do vô hãng để sơn sửa giúp ông anh con captiva, phát hiện ra muốn mua matiz cũ có nguồn gốc rõ ràng, các anh thợ trong đó sẽ đảm bảo cho sử dụng, vừa rồi 26/3 nếu chưa lấy thì mình cũng mua ở đó.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em cũng có kinh nghiệm khi đi mua con xe đầu tiên.
Học lái xong 2 năm sau mới có cơ hội đi con Fiat ké của ông anh (1-2 tháng chạy 1 lần), 4 năm sau đó nhà em chuẩn bị có bé mới quyết định mua 1 con xe cũ (nghĩ là con xe đầu tiên nên mua xe cũ).
Ngắm đã đời chọn All New Focus cũ, con này ít người mua và ít người bán (2014), nhắm được 1 con xe bảo chạy lướt 6k km đời 2013 giá lại rất ổn. Em và ông già đi coi và dắt thêm 1 ông người quen làm garage xe. Xem xe xong rất thích và ok, ông garage cũng bảo máy móc ok, kiểm tra sổ bảo dưỡng thì chỉ có photo không có bản gốc (em nghi lần 1). Em cũng đắng đo định mua, sau lên mấy trang web của sales hãng Ford bán thì vô tình gặp lại em đó (cùng biển số - che nhưng che chưa hết) nhưng ODO đã 41k KM (1 năm mà chạy khiếp thật), thế là bye bye luôn với xe cũ.

Quyết định mua xe mới :)) (hành trình mua xe mới của Ford cũng là 1 câu chuyện vừa vui vừa buồn mà buồn nhiều hơn vui), mua xong anh sales kêu em lái đi (lái từ Q1 về Q7 đúng giờ cao điểm 5h chiều) mà lúc đó em chưa lái số tự động bao giờ (kinh nghiệm ngồi sau xe số sàn cộng lại chắc chưa được 300km) thế mà vẫn leo lên luôn, làm phát về nhà (về tới nhà thì bác sales mới thôi RUN :))))))

Hạng D
6/8/08
3.332
2.113
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
View attachment 452075 Cách đây vừa tròn 5 năm 1 thằng nhân viên văn phòng quèn lương 5tr bạc ngồi lướt web mơ ước 1 chiếc xe chở vợ con che nắng che mưa. Chủ yếu thời gian đó em vào mục offroad xem bác lơ và bạn bè bác ấy lên rừng lội suối và xem mục nhất ký chuyến đi mơ ước có 1 chiếc xe để chở vợ con đi du lịch. Làm sao mua đc xe khi lương mình 5tr lương vợ 5tr = 10tr chỉ đủ sinh hoạt làm sao đây ?![pagebreak][/pagebreak]

Quyết tâm thực hiện ước mơ em bán con xe air blade đời 2010 mà em nâng niu + vay thêm bên ngoài em mở tiệm net vì em học công nghệ thông tin. Trời ko phụ lòng người sao 3 năm em có 1 tiệm net kha khá và 1 số của để dành bắt đầu em thực hiện ước mơ.

Đầu tiên em tìm hiểu trên mạng và trong diển đàn của mình thì em thích matiz có fun xăng dáng cũng ok vì 2vc em còn trẻ em 32 vợ 27. đặc biệt là hội msfc nhưng mà em hơi buồn là lúc em đủ tiền mua xe thì mấy bác đi matiz đổi xe hết rồi hội giờ ko còn ai cũng ko tụ tập vui như trước nữa.

Vậy là chốt matiz em lên google tìm hiểu cách phân biệt xe taxi thải ra... và vào trang bonbanh... để tìm xe em ở biên hòa nên tìm matiz cũng ko quá khó xe giá nào cũng có, tham khảo ý ông già thì nói rán tìm đời nào cao chút 2007 chứ đừng lấy đời thấp...tính em thì lại thích ngon bổ rẻ mấy bác ah` và thế là em chỉ xem mấy chiếc nào 2007 mà giá rẻ thôi bởi thế mới chết, sau này mới biết ko có cái nào ngon mà rẻ cả :(

Và thế là 2 cha con đi mua xe xem cũng đc 4-5 chiếc trời ơi toàn xe nát ko đầu tiên chiếc 2002 se nội thất sơn tùm lum máy dơ dây điện câu tùm lum nhìn thấy ghê rồi đòi 105tr thoi coi xe khác tiếp tục 1 em 2003 dòng s đã lên trợ lực kính bấm giá 110 cũng nát luôn haizzz sao mà khó tìm quá lần đầu sở hữu 1 chiếc xe máu dồn tới não rồi nôn quá rồi đêm nào ngủ cũng mơ đc lái xe giờ phải làm sau đây.

Thế là đi coi chiếc 2007 se của cửa hàng salon xe củ lên coi vì 1 phần nôn vì 1 phần xem nhiều nãn rồi thấy chiếc này đời 2007 đúng se thôi mua luôn trả thử 130tr bác chủ nói để lâu bán ko đc nên bán lổ cho chú luôn ok giao dịch. 130tr cho con 2007 quá rẻ phải ko mấy bác em cũng mừng nghỉ vớ đc của ngon rồi, chưa đâu......!?
That cam xuc, bac quyet dinh hoan toan dung khi mua xe de cung vo con di ngao du va quan trong nhat la ca gia dinh ban an toan hon khi di chuyen. Hay di choi di bac, hay vi vu, song la khong cho doi :) hay lam nhung gi minh thich :) yomost la duoc lai xe du choi do bac.

Em nho nhung lan cam lai con matiz 2007 di Dalat, nhieu lan di VT, mien Tay...chay pha pha :)

• Like
Reactions: binchip33
Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Chào Bác chủ thớt,

Em là cựu thành viên Hội Matiz (tên đầy đủ là Matiz & Spark Friends Club - MSFC). Xe nhà em trước đây:
Hành trình sở hữu em 4 bánh đầu tiên - Daewoo Matiz

Matiz rất dễ thương phải không Bác? Học phí 20 chai cho chiếc xe đầu tiên là chuyện nhỏ thôi Bác.

Chúc mừng Bác đã tìm được chiếc sau (đời 2002) ưng ý hơn. Matiz máy móc đơn giản, dễ sửa, phụ tùng rẻ nên Bác cứ từ từ chỉnh trang em nó theo ý.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM
Kinh nghiệm đầu tiên em muốn chia sẻ khi chơi xe cũ là mình nên cố gắng tìm hiểu để tự sửa được những bệnh thông thường để tiết kiệm chi phí đi garage.

• Like
Reactions: adng and vnpeace