Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
theo em biết thì tiêu chuẩn thiết kế ống phân, có giới hạn độ dốc tối đa cho phép đấy, do ống phân chứ không phải ống nước, phân chảy khác nước

Last edited by a moderator:
3/7/10
708
20
18
52
TP/HCM
phongicehcmc nói:
theo em biết thì tiêu chuẩn thiết kế ống phân, có giới hạn độ dốc tối đa cho phép đấy, do ống phân chứ không phải ống nước, phân chảy khác nước
Sao Bác không nói luôn để anh em biết, chúng em toàn A ma xịch tơ nên chém gió là chính chứ có biết mấy cái vụ tiêu chuẩn gì đâu ạ.

Hạng D
4/8/11
1.050
4.307
143
cpkhanhhung nói:
Bác chủ cứ vô tư. <span style=""color: #ff0000;"">Thằng Mỹ làm nhà ko có hầm phân cũng chẳng sao, tất nhiên là "vật chất" sẽ theo ống từ nhà ra ống chính rồi từ ống chính đi về "hố ga"</span>, chiều dài ống từ nhà ra đường chắc chắn sẽ nhiều hơn 11m của bác. Thằng Malay làm nhà ở BD cũng ko có hầm phân. VN mình mỗi nhà mỗi HP là quá "lịch sự".
Cái dzụ này mới biết nha. Bác có vật chứng gì mở mang tầm mắt cho em với. Hồi nào giờ cứ tưởng có hầm tự hoại mỗi đơn vị ở, bùn hóa xong mới thải nước đã được xử lý sơ bộ vào hệ thống thóat nước chung là chuẩn tàn cầu chứ.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.748
113
Mr.N nói:
cpkhanhhung nói:
Bác chủ cứ vô tư. <span style=""color: #ff0000;"">Thằng Mỹ làm nhà ko có hầm phân cũng chẳng sao, tất nhiên là "vật chất" sẽ theo ống từ nhà ra ống chính rồi từ ống chính đi về "hố ga"</span>, chiều dài ống từ nhà ra đường chắc chắn sẽ nhiều hơn 11m của bác. Thằng Malay làm nhà ở BD cũng ko có hầm phân. VN mình mỗi nhà mỗi HP là quá "lịch sự".
Cái dzụ này mới biết nha. Bác có vật chứng gì mở mang tầm mắt cho em với. Hồi nào giờ cứ tưởng có hầm tự hoại mỗi đơn vị ở, bùn hóa xong mới thải nước đã được xử lý sơ bộ vào hệ thống thóat nước chung là chuẩn tàn cầu chứ.
Bác có thể xem tận mắt tại khu Ecolakes Mỹ Phước, Bến Cát, Bình dương. Tuy nhiên, khu này chưA CÓ NGƯỜI Ở.
Ở Mỹ vẫn có 1 số nhà cũ hoặc xa khu dân cư thì có hầm phân riêng, nhưng thường các nhà này giá rẻ hơn nhà ko có hầm phân. Khi đi mua bán nhà ng ta sẽ hỏi có public sew (sewage) hay ko, có public sew là có đường ống dẫn phân thẳng vào ống phân của Tp.

Tập Lái
5/3/10
21
98
13
Himlam nói:
Hai hệ thống ống xả cầu cách nhau 10m -11m có thế xả vào chung 1 hầm cầu hay phải làm 2 hầm cầu vậy các bác, khoảng các xa nhất (và độ nghiêng ) từ ống xả cầu đến hầm cầu là bao xa mà có thể an toàn không bị nghẹt vậy các bác. Thanks

Bác Him Lam,
Bác có thể kéo ống về xả chung vô 1 hầm cầu. Bác đi ống 110mm nhé (ống 110 là bằng với ống out của WC - Bác xem catalo của nó).Độ dốc 2% là oki. Với chiều dài 10m thì chênh lệch điểm đầu, điểm cuối 150-200mm. Không chênh lệch nhiều quá nhé bác. Lưu ý là ống đi vào hầm cầu phải ngập trong nước nhé. Đi bằng lơi, hoặc tốt nhất là bác đi chữ Y, nối để thò cái mặt thăm(khó diễn tả quá) lên, để nếu có bị gì thì bác sữa chữa oki luon. Vấn đề quan trọng nữa là thông hơi, vì em chả biết nguyên cái nhà bác ra sao nên em ko góp ý vụ này được.

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
dangthanhb nói:
nối để thò cái mặt thăm(khó diễn tả quá) lên, để nếu có bị gì thì bác sữa chữa oki luon
cái này bọn nói tiếng Anh nó gọi là Clean out hay Rod eyes hay Inspection Opening gì đó...
A sewer clean out is a capped pipe which provides access to a sewer line, allowing people to clean out blockages in the sewer.

Hầm cầu
A clog in the main drain can be reached from the main clean out, which is the Y-shape fitting near the bottom of your home's soil stack or where the drain leaves the building.

How To Clear Floor Drains and Main Drainpipe Blockages For clogged floor drains, such as those in basements and showers, a garden hose can be effective in unclogging drains, especially if the clog is not close to the opening. Attach the hose to a faucet, feed the hose into the drain as far as it will go, and jam rags around the hose at the opening. Then turn the water on full force for a few moments.
If you suspect a clog is in the main drainpipe, locate the main clean out. This is a Y-shape fitting near the bottom of your home's soil stack or where the drain leaves the building. Set a large pail or container under the clean out, and spread plenty of papers and rags around the site to soak up the backed-up water.
Using a pipe wrench, slowly unscrew the clean-out plug

Hầm cầu

Hầm cầu

IO trong dự án của thằng bạn em nè

Hầm cầu

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
Đinh Khắc Hùng nói:
phongicehcmc nói:
Sao Bác không nói luôn để anh em biết, chúng em toàn A ma xịch tơ nên chém gió là chính chứ có biết mấy cái vụ tiêu chuẩn gì đâu ạ.
dạ tại em cũng chỉ là dân hóng hớt thôi, em cũng sợ các bác mà là trùm rồi thì em thành múa rìu qua mắt thợ, để hôm nào em hỏi lại mấy anh chuyên môn xem thử nhé...

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
dangthanhb nói:
Himlam nói:
Hai hệ thống ống xả cầu cách nhau 10m -11m có thế xả vào chung 1 hầm cầu hay phải làm 2 hầm cầu vậy các bác, khoảng các xa nhất (và độ nghiêng ) từ ống xả cầu đến hầm cầu là bao xa mà có thể an toàn không bị nghẹt vậy các bác. Thanks

Bác Him Lam,
Bác có thể kéo ống về xả chung vô 1 hầm cầu. Bác đi ống 110mm nhé (ống 110 là bằng với ống out của WC - Bác xem catalo của nó).Độ dốc 2% là oki. Với chiều dài 10m thì chênh lệch điểm đầu, điểm cuối 150-200mm. Không chênh lệch nhiều quá nhé bác. Lưu ý là ống đi vào hầm cầu phải ngập trong nước nhé. Đi bằng lơi, hoặc tốt nhất là bác đi chữ Y, nối để thò cái mặt thăm(khó diễn tả quá) lên, để nếu có bị gì thì bác sữa chữa oki luon. Vấn đề quan trọng nữa là thông hơi, vì em chả biết nguyên cái nhà bác ra sao nên em ko góp ý vụ này được.
Ok vậy là yên tâm tiến hành rồi, thanks bác.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Vậy cái ống thông hơi mình đặt cho điểm nào thế các bác? Nhìn mấy cái hình sao em không thấy ống thông hơi nào cả.

Status
Không mở trả lời sau này.