Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
7/10/10
34
0
0
Thường thì ống thoát từ các tầng trên xuống hầm sẽ được nối vào ống đứng bởi chữ T , ống trên của chữ T này sẽ dẩn lên cao hơn nóc nhà khoảng 0,5 m để làm ống thông hơi cho hầm chứa. Nếu hầm chứa lớn thì nên có ống thông hơi riêng cho hầm chứa.

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
con cóc con nói:
Vậy cái ống thông hơi mình đặt cho điểm nào thế các bác? Nhìn mấy cái hình sao em không thấy ống thông hơi nào cả.
phải thuê thiết kế chuyên nghiệp bác ơi, đừng coi thường phần điện nước, ở sướng hay khổ là do hệ điện nước cả

Hạng D
18/7/11
1.004
4.812
113
Q7
chính xác bác ơh, độ dốc lớn quá thì nước chảy trước, "hàng" sẽ bị kẹt lại ở ống gây tắt.
cái ống trong hình VN mình gọi là lỗ/T thông tắt, sử dụng khi đường ống bị ngẹt, không phải nắt thăm ơh,
ống thông hơi thì 2 loại riêng, 1 cho hầm, 1 cho đường ống,...
phongicehcmc nói:
theo em biết thì tiêu chuẩn thiết kế ống phân, có giới hạn độ dốc tối đa cho phép đấy, do ống phân chứ không phải ống nước, phân chảy khác nước

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Vậy cái ống thông hơi cho đường ống thì hình thù nó ra sao ạ? Và nó đấu vào điểm nào của đường ống nếu ống thoát các tầng sử dụng chung vậy ạ?

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
dangthanhb nói:
Himlam nói:
Hai hệ thống ống xả cầu cách nhau 10m -11m có thế xả vào chung 1 hầm cầu hay phải làm 2 hầm cầu vậy các bác, khoảng các xa nhất (và độ nghiêng ) từ ống xả cầu đến hầm cầu là bao xa mà có thể an toàn không bị nghẹt vậy các bác. Thanks

Bác Him Lam,
Bác có thể kéo ống về xả chung vô 1 hầm cầu. Bác đi ống 110mm nhé (ống 110 là bằng với ống out của WC - Bác xem catalo của nó).Độ dốc 2% là oki. Với chiều dài 10m thì chênh lệch điểm đầu, điểm cuối 150-200mm. Không chênh lệch nhiều quá nhé bác. Lưu ý là ống đi vào hầm cầu phải ngập trong nước nhé. Đi bằng lơi, hoặc tốt nhất là bác đi chữ Y, nối để thò cái mặt thăm(khó diễn tả quá) lên, để nếu có bị gì thì bác sữa chữa oki luon. Vấn đề quan trọng nữa là thông hơi, vì em chả biết nguyên cái nhà bác ra sao nên em ko góp ý vụ này được.
Trường hợp này là họ sử dụng hầm chung ( nhiều nhà dùng chung và sau khi xử lý mới thoát nước ra ... Do yêu cầu đảm bảo kỹ thuật xử lý thống nhất ) chứ làm gì có chuyện đưa thẳng ra HT thoát nước mặt của TP .:cool:
out của bồn cầu có nhiều thiết kế khác nhau Châu á đa số ra 90 , chỉ có 1 số hãng của Châu Âu , Mỹ nội địa ra 114 thôi :cool:
Dĩ nhiên nhà có điều kiện thì đi ống càng lớn càng tốt vậy thôi .

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
Bác Phong Lưu ơi, em sợ ống lớn quá, trong khi xu hướng bồn cầu bây giờ lại là siêu tiết kiệm thì lượng nước ít ỏi đó nó dzọt qua cái ào, đường ống thì lại dài, khi đó "hàng" không có đủ lực đẩy đi của nước sẽ kẹt lại thì chết!! phải không bác? gặp nhà ít người, cả ngày chỉ xả có 1, 2 lần thì còn chít nữa ...... :):)

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/7/11
1.004
4.812
113
Q7
ống thông hơi bố trí song song với ống thoát phân và thoảt nước thải, thông hơi cho cả hai ống này luôn, đấu vào bằng co lơi 135độ
con cóc con nói:
Vậy cái ống thông hơi cho đường ống thì hình thù nó ra sao ạ? Và nó đấu vào điểm nào của đường ống nếu ống thoát các tầng sử dụng chung vậy ạ?

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
phongluu nói:
out của bồn cầu có nhiều thiết kế khác nhau Châu á đa số ra 90 , chỉ có 1 số hãng của Châu Âu , Mỹ nội địa ra 114 thôi :cool:
Dĩ nhiên nhà có điều kiện thì đi ống càng lớn càng tốt vậy thôi .
em thấy mấy anh thiết kế em quen, toàn nói tiêu chuẩn bắt buộc ống WC phải luôn là DN100 (là OD114 như các bác đang nói), cho dù bàn cầu loại nào
em xem thêm catalogue của 1 model nào đó của Toto VN: ghi VU100/class D, Cotto ghi 4"

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
khoaitaySG nói:
ống thông hơi bố trí song song với ống thoát phân và thoảt nước thải, thông hơi cho cả hai ống này luôn, đấu vào bằng co lơi 135độ
con cóc con nói:
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?high=&m=5185324&mpage=6#5635902

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Tôi đang xây cái hầm cầu 2m x 3m x 1,7m, chắc là vài chục năm mới đầy.
Tuy nhiên tôi muốn làm 1 cái ống 90mm nối thẳng vào đáy hầm chứa , đầu ra chạy xéo ra ngoài sân để khi cần hút thì tiện lơi hơn.
Tuy nhiên khi vừa rồi hút cái hầm cũ thì thấy anh hút hầm cầu không đưa cái ống hút tận đáy mà chỉ đưa lấp sấp sát mặt nước hầm cầu không chịu hút tận đáy hầm, nó nói là sát đáy hút không được, hút lều phiều 1 chút toàn là nước trên mặt xong lấy 800 k, chẳng hiểu sao............

Status
Không mở trả lời sau này.