Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
RE: Help me ! Help me - Gara ôtô tầng hầm

Trước đây cũng có nhiều bác hỏi về cái ramp này , khg biết có còn bài cũ để cho bác billgate tham khảo khg .
Theo QCXD thì cái ramp này chỉ từ 15-20% thôi bác à . Dự án em làm gần đây nhất , sở XD cũng duyệt ở 18% .Họ tính vậy là để các xe gầm thấp như mondeo của bác có thể vào được . Tuy nhiên bây giờ tấc đất tấc vàng nên các ctrình tư nhân thường nâng cao cái dốc làm nó chổng ngược . Với xe gầm cao thì hy vọng chứ gầm thấp thì em e là hết lên xuống .
Em thử kiểm tra giúp bác như hình dưới đây đều thấy khong sure lắm cho xe có khoảng sáng gầm 150 , trong khi xe bác chỉ là 121 . Vậy chắc phải đành 20% như nhà bác zin 130 thôi bác ạ

Hạng B2
9/12/06
203
143
43

@vumap : bản vẽ của bác về thiết kế có vẻ ổn , tuy nhiên thực tế thì sedan khó có thể leo nổi với độ dốc đó nếu xe vừa lăn bánh đã chạm dốc gắt quá (>30%) chưa nói đến tính an toàn và kỹ thuật lái tốt để xử lý khi leo lên hết dốc (lúc đó xe có gia tốc lớn , đâm ra đường....)
@bác chủ thớt : có lẽ bác nên nghiên cứu lại đầu tư cái bàn nâng thủy lực thay vì làm ram dốc
bác tham khảo thêm nhé xe Range Rover mà cũng chi Ramp breakover angle (off-road) 20°- 25° thôi :)
http://www.landrover.de/us/en/Vehicles/RangeRover_Sport/Specifications/Dimensions.htm

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Nếu kẹt đất: Các bác cứ nghĩ em đùa khi đưa giải pháp cái gối cho bánh sau khi lên xuống, khi 2 bánh trước qua đầu dốc tiếp đến là phần gầm sẽ cọ: Nếu hai bánh sau được nâng lên 150 thì sao? Còn nâng bằng cách nào: Thủ công thì dùng gối hay ty ben bản thép. Hao?:D

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Không hiểu bác billgate đã thi công đến đâu nhể ?
- Nếu chưa đổ đà sàn tầng trệt thì bác nên thay đổi chút thiết kế : nâng cao thêm cao độ sàn trệt +0.50m , sau này nâng cao trình sàn tầng hầm . Phương án này là kinh tế nhất .

- nếu đã đổ đà sàn tầng trệt thì chỉ còn 1 cách : chấp nhận hạ thấp , kéo dài tối đa ram dốc để khỏi bị cạ gầm sedan (em đã thấy có nhà phải chấp nhận phần sân nơi xe ra vào tầng hầm có cao trình thấp hơn sân trước nói chung - thực sự mất vẻ đẹp tổng quan của căn nhà :()

- hoặc : đổi xe khác có gầm cao háng rộng hơn :)

Mong rằng bác billgate có thể cho biết thêm để anh em tư vấn giúp bác

(Thực tế làm cái nhà có cái tầng hầm này hết sức vất vả . Em đã từng nghiên cứu vụ làm nhà có tầng hầm này nhiều năm trước , rốt cuộc từ bỏ ý định , làm cái sàn bằng .:()

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon

@phantan : bác có ý rất hay mà phải nhờ thêm mấy anh cơ khi nữa > rồi phải đụng đến cơ điện > Sắm máy phát điện ...
Theo như bác haichien góp ý chí phải ... chỉ cần bác chủ đầu tư nâng cost tầng hầm lên 1,5m thay vì 1,7m là thấy khoẻ hơn rồi ... vì cao độ thông thủy của tầng hầm không cần cao >2,5m là ổn rồi bác àh

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Việc khắc phục bằng dốc gãy cũng không phải quá khó .
Em mượn tạm cái hình của bác adco nhé :D : Từ cơ sở ban đầu - rồi kẻ thêm 2 đường màu xanh có chiều dài > chiều dài cơ bản giữa 2 trục bánh xe - Cái dốc sẽ làm như vậy - Các bác thấy ngay được là khắc phục đáng kể vụ cạ gầm .

Chỉ cần đo đúng khỏang cách cần thiết để xử lý .

Trích đoạn: phantan

Nếu kẹt đất: Các bác cứ nghĩ em đùa khi đưa giải pháp cái gối cho bánh sau khi lên xuống, khi 2 bánh trước qua đầu dốc tiếp đến là phần gầm sẽ cọ: Nếu hai bánh sau được nâng lên 150 thì sao? Còn nâng bằng cách nào: Thủ công thì dùng gối hay ty ben bản thép. Hao?:D

Cái này cũng rất hay nè
Nếu làm thêm 1 cái gối (đắp bằng bê tông hay làm bằng thép , gỗ đều được) ngay chỗ mũi tên cái tam giác tô màu vàng đó - Nhớ là chiếu cao gối chỉ khỏang 10 cm (kẻo không cạ dốc mà lại cạ gối thì "tèo téo teo"
)
Theo em thì nâng 2 bánh trước theo hình vẽ thì hay hơn .

Trích đoạn: vumap

@phantan : bác có ý rất hay mà phải nhờ thêm mấy anh cơ khi nữa > rồi phải đụng đến cơ điện > Sắm máy phát điện ...
Theo như bác haichien góp ý chí phải ... chỉ cần bác chủ đầu tư nâng cost tầng hầm lên 1,5m thay vì 1,7m là thấy khoẻ hơn rồi ... vì cao độ thông thủy của tầng hầm không cần cao >2,5m là ổn rồi bác àh

Chiều cao an toàn chỉ còn có 2,1 m thôi bác ơi .
Tuy nhiên em nghĩ nếu nâng cao trình đáy hầm lên khỏang 0,25m thì chiều cao an toàn còn lại cũng được 1,9m
Như vậy là tương đối đủ cho cả xe SUV ra vào .

Còn không nữa : thì tìm giải pháp song song nâng cao trình đáy hầm + nâng luôn cao trình sàn + đáy đà môi ngay chỗ cửa hầm - Tức là nâng phần sàn cao trình tầng ngay chỗ cửa ra vào tầng hầm (phần nhiều khỏang không gian tầng trệt phía trên được sử dụng làm phòng khách , nơi tiếp đón , v. v... nên nói chung việc xử lý nâng cao trình không làm ảnh hưởng đến bố trí tổng thể - phần sàn trệt cửa chính bậc cấp và các phần khác giữ nguyên.)

Hy vọng các giải pháp trên có thể giúp được bác billgate :D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/6/08
641
148
43
39
Biên Hòa

Bác lo cạ gầm nhưng nhớ coi cạ mũi nữa nhé.

Hạng D

Bác chủ thớt lăn tăn cái dốc là phải rồi. Khu nhà em có 1 nhà làm cái ram dốc quá, nhà đó có cái Matiz mà cứ vứt ngoài đường hoài, sau này em mới biết là do cái dốc kinh quá mà xe ko vào được, sau này phải thì thấy treo biển bán nhà luôn, đấy là Matiz, trục cơ sở ngắn. Như bác adco và bác haichien nói là chuẩn rồi, em bổ sung thêm 1tí, có 1 vài trường hợp dốc hầm vừa đủ, nếu lên dốc hay xuống dốc phi hơi nhanh 1 chút thì bị cạ gầm liền, do đó khi lên xuống dốc bò từ từ nhẹ nhàng thôi, thì sẽ ko bị cạ gầm.
Theo em giải pháp như bác haichien nói là ổn nhất, hi sinh 1 chút chiều cao thì lợi được rất nhiều về độ dốc, và nên làm dốc chạy thẳng từ dưới đến giữa dốc, từ giữa dốc đến đỉnh dốc thì cong đều lên, trên đỉnh dốc nên bo bớt (chỗ này dễ cạ bụng xe nhất). Chúc bác làm được cái dốc thật chuẩn cho vợ 2 leo vào dễ dàng :D:D

Hạng B2
1/10/08
125
4
18

Trích đoạn: DvDKNY

... em bổ sung thêm 1tí, có 1 vài trường hợp dốc hầm vừa đủ, nếu lên dốc hay xuống dốc phi hơi nhanh 1 chút thì bị cạ gầm liền, do đó khi lên xuống dốc bò từ từ nhẹ nhàng thôi, thì sẽ ko bị cạ gầm....

Em bị vậy hoài , đi đâu về mà xe có vợ cả ( chỉ vợ cả thôi nhé) là phải bảo vợ cả xuống trước không thì cạ ngay.Mà lạ cái là thằng con đầu còn nặng hơn vợ cả gồi thì lại không sao

Tập Lái
13/12/06
35
0
0
www.vietgoo.com

Bên em bị hạn chế chiều cao nên em không thể nâng sàn tầng hầm và tầng trệt lên được mới chết chứ các bác. Em cũng đang lo cái vụ này mà chưa dám quyết dịnh ngay sợ sau này hết đường cứu chữa các bác ạh.