Tập Lái
13/12/06
35
0
0
www.vietgoo.com
RE: Help me ! Help me - Gara ôtô tầng hầm

Bên em bị hạn chế chiều cao nên em không thể nâng sàn tầng hầm và tầng trệt lên được mới chết chứ các bác. Em cũng đang lo cái vụ này mà chưa dám quyết dịnh ngay sợ sau này hết đường cứu chữa các bác ạh.

Em thấy ý của bác phantan và bác vumap rất hay và ý kiến sau này của bác phantan là nâng bánh sau lên cũng thú vị lắm. em cũng đang nghiên cứu ý kiến của các bác.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: billgate

Bên em bị hạn chế chiều cao nên em không thể nâng sàn tầng hầm và tầng trệt lên được mới chết chứ các bác. Em cũng đang lo cái vụ này mà chưa dám quyết dịnh ngay sợ sau này hết đường cứu chữa các bác ạh.

Vì bác chưa nói rõ vụ "hạn chế chiều cao" này thế nào nên chưa thể nói thêm.
Tuy nhiên nếu là "hạn chế tổng chiều cao" thì quá dễ : các tầng trên giảm bớt độ cao tý là OK .
Nếu là hạn chế do mặt bằng , cao độ so với nhà liền kề , v.v... và không thể nâng thêm cao trình thiết kế thì bác có thể xem xét tới phương án dưới đây

Nâng cao trình sàn đáy tầng hầm thêm 0.3m + nâng một phần bản sàn (+ đà môi) một ô ngoài .
(Vì như thết kế , chắc chắn mặt tiền nhà chia làm 2 phần . Chỉ cầnnâng phần sàn - theo mặt bằng - của phần trên cửa ra vào tầng hầm )

(em xin được mượn lại hình vẽ của các bác vì lâu rồi chẳng xài AutoCad nữa :()

Cái cục màu vàng là gối bánh nếu chưa đủ độ cao cho xe gầm thấp - 121mm hình như là Premacy :) hoặc Ferrari :) )
Dù sao đây cũng chỉ là một kiểu "chắp vá" để cứu cánh cho cái tầng hầm thiết kế "thiếu chuẩn" quá sâu .

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bác 2 chén (:)) là tay ngang khg phải dân XD nhưng có nghiên cú sâu về mấy cái zụ này .
Em cũng gặp nhiều trường hợp làm nhà trong khu QH mới bị khống chế mấy cái côte sàn như bóp cổ con người ta . Đổi qua xe gầm cao có khi lại bị cạ trần ở ngay cái lối vào !!!
Bác chủ nhà nên cân nhắc thật chu đáo , vào ra cho thoãi mái chứ mỗi lần xuống hầm là cứ ngồi nhớm đít vì sợ nó cạ gầm , xót xe lắm .