Hạng B2
26/11/05
497
5.442
93
RE: Hẻm nhỏ thế này chạy xe vào được không các bác?

Sao rồi bác, xe ra vào ổn chứ ?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.975
113

Bác ấy đang xem Smart Two với Matiz:D:D

Tập Lái
25/4/08
3
0
0

Các Bác cho hỏi có cách nào tính được kích thước tối thiểu của đường vào và cửa nhà để có thể cho xe vào ???
Ví dụ xe dài 4.7m , rộng 1.8m , cửa nhà 3m thì cần đường rộng tối thiểu bao nhiêu m để có thể lái xe vào nhà được?
Cảm ơn các Bác nhiều.

Hạng F
14/9/04
9.907
28.607
113
Q3

4.7m , rộng 1.8m , cửa nhà 3m thì cần đường rộng tối thiểu bao nhiêu
E nghĩ là 4m là ok, trên nữa càng tốt . Duới 4m chật vật lắm
Còn ngưỡng tuyệt đối thì thua, không biết có cái tool nào để tính hông :D
Còn 1 phần góc qụeo từng loại xe nũa

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Nếu không chuyển nhà đi chỗ khác được, mà kiểu gì cũng phải đánh xe vô đó thì mua chiếc nho nhỏ chút (Getz, Morning), và cho chắc ăn thì gắn thêm camera và cảm biến lùi.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

với sơ đồ hẻm này thì em nghĩ Bác có thể ra vào vô tư, chỉ chú trọng vài điều sau:
1. Hẻm nhỏ 1,8m, xe ngang 1,7m... thì buộc phải gấp kiếng hậu rồi.
2. Bác phải dùng chiêu thò đầu ra cửa sổ, canh một bên tài , canh đúng khoảng cách 5cm thân xe, và vách hẻm.
3. Vì canh một bên thân xe, nên Bác có thể de, hay tới đều như nhau... tuỳ thích và tuỳ khả năng của mình mà Bác lựa chọn de, hay tới.
4. Khi từ nhà ra chú ý lấy thẳng thân xe trước khi bắt đầu vào khúc 1.8m... thì mới lọt ra được.

Chúc bác thành công, nhưng khi ra vô vài lần đầu ... thì nhờ người quen hỗ trợ làm lơ xe chỉ đường. Vài lần thì tự làm một mình được thôi.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

Trích đoạn: Dragon_land

Các Bác cho hỏi có cách nào tính được kích thước tối thiểu của đường vào và cửa nhà để có thể cho xe vào ???
Ví dụ xe dài 4.7m , rộng 1.8m , cửa nhà 3m thì cần đường rộng tối thiểu bao nhiêu m để có thể lái xe vào nhà được?
Cảm ơn các Bác nhiều.

Bác tạm tính thế này là tương đối:
a : chiều dài xe
b: chiều rộng xe

độ rộng của đường: d = SQRT (axa+bxb)

Bác có thể tính chính xác hơn nửa bằng cách tính a là chiều dài tính từ mũi xe , đến tâm bánh xe sau.

Hạng B2
2/10/07
121
2
18

Em nghĩ bác chơi kiểu này an toàn nhất: bác làm 2 đường day chìm và 1 bộ trượt trên đường day (con lăn), khi về đầu hẻm bác chỉ việc mang bộ trượt ra lái xe lên bộ trượt , tắt máy (nhớ kéo thắng tay và gài số 1 đàng hoàng). Bác khẽ ủn đến "roẹt" xe bác chạy thẳng đến đoạn hẻm 5 mét. Giải pháp này bác khỏi nghĩ chuyện canh sao cho khỏi bị "thẹo" vợ hai yêu của bác.

Bác cứ việc đút đầu đi vào đi kô lo gì cả nếu....Nhớ là nếu...bác làm như sau:
"Mua liền 1 tấm kiếng treo trên cao cách chỗ "1,81m" khoảng 1m là tha hồ ngắm, canh đầu xe khi đi vào -->phẻ re". Bác làm thử đi, rất ổn, rất chủ động kô cần nhờ bất cứ sự trợ giúp nào.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
4/8/07
88
0
0

theo em, bac nen di 2B thoi.

Hoac neu bac thich co ghe ngoi va mai che thi bac lam con 3B tu che la on nhat. hehehe