Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
lúc đăng bộ sẽ có 1100 lý do không đăng bộ được. Lúc đó nếu người bán đàng hoàng thi không nói, gặp đứa gian thương, cô hồn thì nó bói tiền bác cho ra bã vì nó là người năm đằng cán cmnr

Đúng là mua nhà cũng gian nan cả người bán lẫn người mua - gặp người đàng hoàng thì quá là ok ...

• Like
Reactions: Arvatino
Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
Bác ơi, cho em hỏi "mẫu đơn ủy quyền đóng thuế" thì mình có mẫu không hay là chỉ viết tay thôi vậy bác ? Nếu có bác chỉ em có thể kiếm mua ở đâu được với ah.

Thanks bác

Bác nào cho em xin mẫu đơn ủy quyền thuế với ah, em lấn cấn vụ nếu chủ nhà đã ok cho em đóng thuế rồi, và em cũng ok, thì ra thuế đóng TNCN cho chủ nhà, thuế có bắt chủ nhà có mặt mới đc đóng hay không thôi ah ?

Hạng B2
16/6/05
467
4.185
103
HCM
Ủy quyền đóng thuế bác đi chung bên bán ra máy cá Văn phòng thừa phát lại mà làm, hình như là phí 200k. Nếu bác gần Q3 thì ra Văn phòng công chứng Châu Á ở Võ Văn Tần. Có ủy quyền rồi thì ko cần bên bán ra thuế nữa

Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
Ủy quyền đóng thuế bác đi chung bên bán ra máy cá Văn phòng thừa phát lại mà làm, hình như là phí 200k. Nếu bác gần Q3 thì ra Văn phòng công chứng Châu Á ở Võ Văn Tần. Có ủy quyền rồi thì ko cần bên bán ra thuế nữa
Còn nếu ko có công chứng thì vẫn cần người bán đi hả bro ? Em hỏi bên CDT thì họ bảo nếu 2 bên đã đồng ý bên mua chịu thuế đó thì cứ ra thuế mà đóng, bên mua sẽ ghi form, ký trước, đưa cho mình công chứng CMND / Hộ Khẩu / Giấy đăng ký kết hôn là mình có thể làm, ko bít đúng ko ?

Hạng B2
16/6/05
467
4.185
103
HCM
E cũng ko hiểu cuối cùng là bác muốn gì. Nếu bên bán cùng làm thuế với bác thì cần gì uỷ quyền nữa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
E cũng ko hiểu cuối cùng là bác muốn gì. Nếu bên bán cùng làm thuế với bác thì cần gì uỷ quyền nữa
Sorry bro, do lan dau mua nha nen em hoi bi lan can do chi nghe ben moi gioi noi. Theo HD dat coc thi co noi la em se giao tien 100% sau khi cong chung HD xong, ko co de cap den viec chu nha se len thue lam chung voi em (em se la nguoi tra tien thue nay nhu da giap uoc 2 ben)

Nen em dang lan can lieu rang 1 minh em len thue ( + cac giay to Chu Nha dua theo thue yeu cau ) thi co lam duoc ko, bro da co kinh nghiem chia se giup em.
hoac la em chi giao 80% tong gia tri, chua lai 20% sau khi da dong thue, ra hdmb ten em xong moi giao tien luon.

La vi vay nen nho cac bro chi giup em
em cam on vi da lam fien cac bro nhiu :(

Hạng B2
16/3/15
133
764
93
Trên thực tế khi bác đã ra công chứng mua bán xong thì bác đã là chủ sở hữu của em nó nên thường là giao hết 100%. Còn trong trường hợp hai bên thỏa thuận giao 80% và để lại 20% sau khi hoàn tất mọi thủ tục rồi giao nốt thì đó là do hai bên tự thỏa thuận. Chủ nhà dễ thì sẽ đồng ý. Còn chủ nhà khó thì cũng hơi xương. Bác cứ thử thỏa thuận trực tiếp với chủ nhà xem sao.

• Like
Reactions: HoangQuan25
Hạng B2
16/6/05
467
4.185
103
HCM
Quan điểm cá nhân em, nếu ép được Bên bán càng nhiều càng tốt. Vì mua nhà tất cả mọi bước đều rất quan trọng, khâu cuối cùng thành công giao dịch mua bán là khi bác nhận bàn giao nhà. Cho nên nếu bác thuyết phục dc bên bán giữ ít % còn lại trước khi nhận nhà càng tốt (E từng mua và thanh toán $ còn lại 10% sau khi nhận bàn giao nhà, mặc dù thuế và đăng bộ em đã lo xong).

Trường hợp bác chủ thớt là vì thường ký HĐ mua bán phải thanh toán hết 100%, cho nên để tránh rũi ro do Bên bán gay khó khăn sau này thì mình nên kêu bên bán làm HĐ ủy quyền đóng thuế luôn (e lúc nào cũng làm như vậy) mình tự thực hiện nghĩa vụ thuế ko cần bên bán và tiến hành nhận bào giao nhà ngay và luôn.

• Like
Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
Quan điểm cá nhân em, nếu ép được Bên bán càng nhiều càng tốt. Vì mua nhà tất cả mọi bước đều rất quan trọng, khâu cuối cùng thành công giao dịch mua bán là khi bác nhận bàn giao nhà. Cho nên nếu bác thuyết phục dc bên bán giữ ít % còn lại trước khi nhận nhà càng tốt (E từng mua và thanh toán $ còn lại 10% sau khi nhận bàn giao nhà, mặc dù thuế và đăng bộ em đã lo xong).

Trường hợp bác chủ thớt là vì thường ký HĐ mua bán phải thanh toán hết, cho nên để tránh rũi ro do Bên bán gay khó khăn sau này thì mình nên kêu bên bán làm HĐ ủy quyền đóng thuế luôn (e lúc nào cũng làm như vậy) mình tự thực hiện nghĩa vụ thuế ko cần bên bán.

Vâng em cảm ơn 2 bác tư vấn, vậy HĐ ủy quyền đóng thuế mình sẽ công chứng chung luôn với lúc đưa bộ hợp đồng mua bán ở Ủy Ban luôn hả bác ?

Không biết mẫu HĐ ủy quyền thuế này có mẫu ko, nếu có bác cho em xin có thể kiếm hoặc mua ở đâu để em xin chủ nhà điền vào công chứng luôn cho an tâm.

Em tìm Google thì chỉ có hợp đồng ủy quyền, chứ còn ủy quyền đóng thuế TNCN thì ko thấy

Thanks các bro

• Like
Reactions: Arvatino
Hạng B2
16/6/05
467
4.185
103
HCM
Bác cứ ra phòng công chứng nói người ta là bác muốn làm Ủy quyền đóng thuế mua bán nhà là người ta có mẫu cho bác luôn (Công chứng cùng lúc với công chứng mua bán luôn, kết quả là ta có 2 hợp đồng; mua bán và ủy quyền đóng thuế). Tốt nhất bác cứ đem hồ sơ mua bán nhà ra phòng công chứng cho người ta xem trước và soạn sẵn cho bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Status
Không mở trả lời sau này.