Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
9/9/20
26
8
3
31
Theo Luật Đất Đai 2013 thỉ "đất ở" là đất thổ cư phục vụ việc ở (lưu trú) và chỉ có hai loại: Ở Đô Thị (ODT) và Ở Nông Thôn (ONT), các tên gọi khác:
  • Ở thấp tầng
  • Ở cao tầng.
  • Ở hiện hữu.
  • Ở hiện hữu chỉnh trang
  • Ở hiện hữu cải tạo.
  • Ở xây dựng mới.
là tên gọi gắn liền với Quy Hoạch Xây Dựng (Quy hoạch chi tiết 1/2000) với mục đích tương ứng:
  • Khu vực nhà ở riêng lẻ, xây dựng thấp tầng.
  • Khu vực cho xây cao tầng (chung cư, ...)
  • Khu vực hình thành đơn vị ở lâu đời, chưa có kế hoạch khác.
  • Khu vực hình thành đơn vị ở lâu đời, cần chỉnh trang (vỉa hè, hệ thống xả thải, chiếu sáng, ...)
  • Khu vực hình thành đơn vị ở lâu đời, cần cải tạo (mở rộng nâng cấp hệ thống giao thông, vỉa hè, hệ thống xả thải, chiếu sáng, ...).
  • Khu vực hình thành đơn vị ở mới, theo tiêu chuẩn hiện hành.
Căn cứ mục đích quy hoạch, nhà quản lý cấp phép xây dựng và các vấn đề liên quan tương ứng để hoàn thành mục tiêu quy hoạch.

Tuỳ theo nhu cầu mà chọn lựa theo quy hoạch để đầu tư.
Cám ơn bác. Trước giờ em cứ nghĩ quy hoạch đất ở là được mà tìm hiểu mới thấy phức tạp quá. Có loại lại ko được xây tự do ví dụ quy hoạch nhòm nhà ở cao tầng. Vậy mua những kiểu như vậy chỉ để đầu tư bán lại chứ ko xây ở được ạ? Và quy hoạch đất như vậy thanh khoản có khó ko ạ?

• Like
Reactions: Tran hà
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Cám ơn bác. Trước giờ em cứ nghĩ quy hoạch đất ở là được mà tìm hiểu mới thấy phức tạp quá. Có loại lại ko được xây tự do ví dụ quy hoạch nhòm nhà ở cao tầng. Vậy mua những kiểu như vậy chỉ để đầu tư bán lại chứ ko xây ở được ạ? Và quy hoạch đất như vậy thanh khoản có khó ko ạ?
"Ở Cao Tầng". Nếu có thửa nhỏ trong khu vực đó thì chuyện mua đi bán lại ko vấn đề gì. Nó chỉ ảnh hưởng khi có các tác vụ liên quan như: xây cất, tách thửa, ...

Quyền sử dụng càng bị hạn chế thì thanh khoản càng kém đi. Đương nhiên phải tuỳ mục đích sử dụng.

• Like
Reactions: cavoicafe
Hạng B2
23/8/19
221
150
43
33
Bác @Ba Văn cho em xin kinh nghiệm về case study bác đầu tư thành công nhờ phân tích từ vĩ vô tới vi mô sau đó lựa chọn sản phẩm đầu tư của mình để em được khai sáng với. Em cảm ơn bác

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Bác @Ba Văn cho em xin kinh nghiệm về case study bác đầu tư thành công nhờ phân tích từ vĩ vô tới vi mô sau đó lựa chọn sản phẩm đầu tư của mình để em được khai sáng với. Em cảm ơn bác

Cái này chắc nói anh Ba mở lớp đầu tư mới nói hết câu chuyện được :D
Đọc nhiều lần thớt này và nghiền ngẫm nó, sẽ mở ra hướng để mỗi người có thể chọn lựa cho riêng mình. :p

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Tớ chia sẻ góc nhìn của tớ thế này, thật ra nó cũng ... bình thường thôi.

Ta mua 1 thửa đất thì giá trị thửa đất ở thời điểm hiện tại là = số tiền ta bỏ ra. Trên đất có cây ổi thì giá trị thửa đất được cộng thêm ... cây ổi. Nhưng vì cây ổi có giá trị thấp nên người mua thửa đất ít ai quan tâm đến nó. Nhưng nếu là 1 vườn ổi thì thế nào? Và ko phải cây ổi mà là cây ... sưa, một vườn sưa thì thế nào? Nhưng nếu cây ổi mà cũng ko sống được trên đất thì thửa đất đó đem lại cho ta cái gì, giá trị của nó ở đâu, bao nhiêu.

Ta mua, nhưng chưa làm gì trên đất thì giá trị nó đúng bằng số tiền ta mua tại thời điểm đó. Nhưng nếu ta bỏ tiền ra làm một việc gì đó (trồng cái nhà chẳng hạn) thì giá trị khi đó bằng thửa đất + cái nhà. Điều này ai cũng biết.

Một khu vực, nhà nước bỏ tiền ra xây cái cầu hoặc làm con đường. Nó có giống ta bỏ tiền ra xây cái nhà trên thửa đất mình ko? Theo tớ là CÓ. Ta xây cái nhà trên thửa đất của ta thì nó mang lại giá trị gì? Nhà nước làm con đường thì nó mang lại giá trị gì cho khu vực đó? Vậy, ở đâu nhà nước đang quăng tiền vào?

BĐS có mua có bán, vậy nó có phải là hàng hoá ko? Nếu là hàng hoá, nó gồm bao nhiêu loại, thị trường của nó ở đâu, ta khai thác nó thế nào. Thị trường của nó so với các loại hàng hoá khác chịu sự chi phối, ảnh hưởng bởi các yếu tố nào? Chính sách? Kinh tế? Hay gì khác.

Hành lang pháp lý của bđs có ko? Loại bđs nào chịu sự chi phối bởi chính sách nào, cần nhận định và phân biệt chúng.

...
Một góc nhìn thiển cận pk? :D

Người đầu tư bđs hay bị rối, lẫn lộn, ko xác định được mình muốn gì, ..., trước một rừng thông tin thật giả đan xen, một cục pháp lý rối nùi. Nhiều khi biết, biết rất nhiều, nhưng không sắp xếp, phân loại, định lượng, ..., một cách hợp lý => không biết đầu tư hoặc hành xử kiểu gì luôn :D