Hỏi/Đáp Kỹ Thuật I-Stop trên xe Mazda CX-5 bị lỗi

Tags
mazda
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Cái nầy tôi đồng ý.
Nhưng có bạn nói cái công tắc capôt dù có mở thì nó không cảnh báo trên tableau
Vậy công tắc đó làm gì nếu không cảnh báo trên tableau, nếu có thì tôi không hỏi
Đó là cái tư duy logic, vậy nhiệm vụ nó còn làm cái gì chứ không lẽ chỉ là istop ?
Cái cửa quên đóng, istop không hoạt động đầng thời có cảnh báo ở tableau -> đúng
góc lái nghiêng, xe đậu trên dốc, trong hầm... cũng đâu có cảnh báo.
Việc istop ko hoạt động cũng ko sao, nhưng việc nó ngừng mà nó đột ngột hoạt động thì nó nguy hiểm rất rất nhiều, hoặc việc nó ko thể hoạt động giúp việc vận hành như ý sẽ nguy hiểm.
còn cảnh báo cửa mở hay ko thắt seatbelt, ko đóng capo... istop ko hoặt động thì chẳng qua đó giờ mấy cái đèn này nó sẵn có từ thời ko ai nghĩ ra istop rồi, chứ đâu phải nó là cảnh báo cho biết istop ko hoạt động vì nó!!!!!!
duy nhất 1 cảnh báo istop ko thể kích hoạt là khi bình acquy ko đủ Ah thì nó mới báo 1 tam giác vàng có dấu !, chính vì lý do này mà nhìu a nghĩ dùng istop hại bình.

Hạng F
29/10/16
11.601
22.283
113
Pháp
góc lái nghiêng, xe đậu trên dốc, trong hầm... cũng đâu có cảnh báo.
Việc istop ko hoạt động cũng ko sao, nhưng việc nó ngừng mà nó đột ngột hoạt động thì nó nguy hiểm rất rất nhiều, hoặc việc nó ko thể hoạt động giúp việc vận hành như ý sẽ nguy hiểm.
còn cảnh báo cửa mở hay ko thắt seatbelt, ko đóng capo... istop ko hoặt động thì chẳng qua đó giờ mấy cái đèn này nó sẵn có từ thời ko ai nghĩ ra istop rồi, chứ đâu phải nó là cảnh báo cho biết istop ko hoạt động vì nó!!!!!!
duy nhất 1 cảnh báo istop ko thể kích hoạt là khi bình acquy ko đủ Ah thì nó mới báo 1 tam giác vàng có dấu !, chính vì lý do này mà nhìu a nghĩ dùng istop hại bình.
Phấn đầu thì bạn đúng
Nhưng phần 2 chịu khó coi chừng, nếu bạn không tìm được tin tức thì báo cho tôi sẽ tìm dùm, chỉ khác là trang báo kỹ thuật nước ngoài. và tuỳ xe, có nhiều xe không báo trên tableau vì nó cho phép mình

• Haha
Reactions: the kid
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Phấn đầu thì bạn đúng
Nhưng phần 2 chịu khó coi chừng, nếu bạn không tìm được tin tức thì báo cho tôi sẽ tìm dùm, chỉ khác là trang báo kỹ thuật nước ngoài. và tuỳ xe, có nhiều xe không báo trên tableau vì nó cho phép mình
a tìm đi, có khác vs ý tôi thì báo.
tìm ra được thì mình nể a liền.

Hạng F
29/10/16
11.601
22.283
113
Pháp
a tìm đi, có khác vs ý tôi thì báo.
tìm ra được thì mình nể a liền.
A - Được, tí nửa ra xe tôi sẽ kích hoạt và chụp lại màng hình ...start&stop, do đó tuỳ xe, có thể là mazda hay xe khác có ...trên màng hình, còn xe tôi thì không có báo, nhưng nó nhắc nhở và sau đó trở lại bình thuờng
B - Nên và để istop / start&stop tôi sẽ dẩn link, nên và không nên ...như thế nào

• Like
Reactions: kq and the kid
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
A - Được, tí nửa ra xe tôi sẽ kích hoạt và chụp lại màng hình ...start&stop, do đó tuỳ xe, có thể là mazda hay xe khác có ...trên màng hình, còn xe tôi thì không có báo, nhưng nó nhắc nhở và sau đó trở lại bình thuờng
B - Nên và để istop / start&stop tôi sẽ dẩn link, nên và không nên ...như thế nào
ok a, nhưng nên nhớ đèn cảnh báo cửa mở, ko thắt seatbelt mà istop ko hoạt động thì kp phải nó báo cho istop mà nó báo cho tình trạng đó, a có off hay mở istop nó vẫn sáng, hay xe a ko có istop nó vẫn có và sáng.

25/4/17
51
48
18
45
Tôi nghĩ nó có nhiệm vụ khác, nếu không thì nó tại sao không gắng vào xe như cái nút bấm tắt mở. còn nguy hiểm hay không là ..hộp số

Cái nầy tôi đồng ý.
Nhưng có bạn nói cái công tắc capôt dù có mở thì nó không cảnh báo trên tableau
Vậy công tắc đó làm gì nếu không cảnh báo trên tableau, nếu có thì tôi không hỏi
Đó là cái tư duy logic, vậy nhiệm vụ nó còn làm cái gì chứ không lẽ chỉ là istop ?
Cái cửa quên đóng, istop không hoạt động đầng thời có cảnh báo ở tableau -> đúng
- Em khẳng định lại capo xe Mazda mở không báo đèn lên taplo(em đã dùng cả mazda 3 và CX5)
- Công tắc đó có 02 nhiệm vụ: 1. Khi mở capo thì xe hiểu đang chế độ Service, Istop sẽ không hoạt động. 2. Liên quan đến còi báo động, capo mở thì chức năng báo động sẽ không hoạt động nữa(cái này bác Osin đúng khi thắc mắc ngoài istop thì nó còn chức năng gì :)).
Tuy nhiên với người thấy phiền với start/stop khi đi đường nội thành giờ cao điểm thì tắt đc nó là thấy vui rồi, như chú tây này nói"The alarm didn't sound but the istop isn't working anymore which is great. I'm really not too bothered about the alarm. To be honest I didn't even realise the car had one. The car does self lock though when I walk away which I'm happy about. Finally and end to the annoying istop!"

Dưới đây là 1 trong các thớt trao đổi các cách tắt hoàn toàn istop, có cả hình ảnh hứơng dẫn và ảnh xác nhận không có báo động trên taplo để cụ nào rảnh và hứng thú thì tham khảo ạ:

Và VD về các bài giải thích về công nghệ istop, tiết kiệm nhiên liệu và hạn chế phát thải của công nghệ start/stop:

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: the kid
Hạng F
29/10/16
11.601
22.283
113
Pháp
Như đã hứa ...em sẽ post cho các bác xem (bên em là start&stop)
I-Stop trên xe Mazda CX-5 bị lỗi
chuyển qua anh ngữ
start&stop on
nút đang on
kiểm tra màng hình
kiểm tra thêm
kiểm tra start&stop
off
thêm kiểm tra
tableau đang off
góc trái trên cùng start&stop đã off

Màng hình trung tâm, GPS ....có cảnh báo radar/chốt chận :):):)

Attachments

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Như đã hứa ...em sẽ post cho các bác xem (bên em là start&stop)
View attachment 3059144 chuyển qua anh ngữ View attachment 3059145 start&stop on
View attachment 3059146 nút đang onView attachment 3059147 kiểm tra màng hình
View attachment 3059148 kiểm tra thêm View attachment 3059149 kiểm tra start&stop
View attachment 3059150 off View attachment 3059151 thêm kiểm tra
View attachment 3059152 tableau đang off View attachment 3059155 góc trái trên cùng start&stop đã off
View attachment 3059156
Màng hình trung tâm, GPS ....có cảnh báo radar/chốt chận :):):)
mà ý a là sao ?
là có cảnh báo ?
và cảnh báo việc gì ?
chứ mấy cái này xe mazda cũng có, thể hiện cả giây phút đã kích hoạt và tiết kiệm tương đương quãng đường bao nhiu km.
còn trạm rada, kiểm tra tốc độ... thì camera, màn hình mình cũng có.

Chỉnh sửa cuối:
25/4/17
51
48
18
45
mà ý a là sao ?
là có cảnh báo ?
và cảnh báo việc gì ?
chứ mấy cái này xe mazda cũng có, thể hiện cả giây phút đã kích hoạt và tiết kiệm tương đương quãng đường bao nhiu km.
còn trạm rada, kiểm tra tốc độ... thì camera, màn hình mình cũng có.
Mấy anh em kiểu "Bé yêu khoa học" nên đi hơi xa chủ đề bác thớt hỏi :)).
Chốt lại thớt này trả lời đúng câu hỏi của bác chủ thớt: Xe bác ấy hoàn toàn bình thường, Istop hoạt động bình thường. Lỗi ở đây là chưa đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :)

P/S: Cái Disable istop là gợi ý thêm nếu bác nào thấy phiền với nó, cộng đồng mazda chia sẻ từ thời mazda ra công nghệ Skyactive chứ cũng không phải mới.

• Like
Reactions: Osin and the kid