Hạng D
9/1/07
2.084
2.127
113
Hồ Chí Minh - Trà Vinh
Re: INNOVA CLUB - Nơi trổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

Chuyện này chuyện nhỏ mà Bác, ra garage nào làm cũng được, thay 5L nhớt, nếu thay cả lượt thì 5L3, lọc nhớt TOYOTA theo xe Garage cũng có bán khoản 200k, long đền thì ko cần thiết lắm

Hạng D
9/1/07
2.084
2.127
113
Hồ Chí Minh - Trà Vinh
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xa, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
vienchau nói:
Chiều hôm qua V2 em In V đang chạy thì tắt máy, sau khi về N tấp vô lề, em đề lại thì nồ máy, chạy được khoảng 20m thì tắt tiếp. Lại đề máy nồ lên khi vô số D thì lại tắt máy:mad: Quạo quá, đề lại nổ máy đạp ga mạnh mấy lầnvô D, chạy ngon lành về tới nhà. Mấy Bác tư vấn giúp em V2 em bị bệnh gì vậy? Có nghiêm trọng ko? Các đèn trên đồng hồ ko báo đỏ
Bệnh của xe pác nên vào hãng vệ sinh xăng, gió, kiểm tra mobin. Phụ tùng bảo dưỡng pác nên vào hãng thay, đừng ham rẻ thay bên ngoài nhé. Bệnh của xe pác cũng k nghiêm trọng đâu. Nhiều khi bị tắc đường ống xăng hay mobin lửa chập chờn, hãng sẽ kiểm tra & thay giúp pác nhé.

Em vừa ra Garage thay nhớt, thay lượt nhớt, báo tình trạng xe em, Bác thợ tháo lọc xăng ra kiểm tra. Má ơi xăng trong cái lọc có cặn và đổ ra xăng đen như nước cống. Thế là thay luôn lọc xăng. Vì xe mới đổ đầy bình nên Bác thợ nhắn khi nào chạy hết 1/2 ra Bác ấy súc bình xăng lớn cho sạch là ko bị tình trạng như vậy nữa, nếu để lâu dễ cháy bơm xăng. Tổng chi phí thay 5,3lit nhớt Total Lượt nhớt TOYOTA + Lược xăng + Công đúng 800k

Hạng B2
17/2/11
324
53
28
bạn n đúng r đó, inn ko mắc tiền nhưng gia đình đi đc hết là wan trọng.ko lẻ lấy 4 chỗ đi, ai ở nhà ai đi, đúng ko nè ..... nhưng cũng cần wan tâm chăm sóc e nó.... 2006-2012 trãi wa nhiều phiên bản r bác nhỉ. 65K - 5543

Hạng C
1/5/12
715
21
0
43
5.3L nhớt giá 440k khoãng đó đúng không ạ ? em vừa thay nhớt ở Hãng , chi phí xiết bu long ốc nhớt gì ấy không rỏ lắm + 5.3L nhớt + thuế tông cộng là 511k ( em làm ở toyota BH )

Hạng C
1/12/08
500
1.023
93
sau khi dt hỏi thăm mấy anh kỹ thuật Toyota và cụ gồ thì em tự tay làm xong chiều qua rồi ạ,em sử dụng 6l nhớt Castrol có sẵn ở nhà và mua 1 cái lọc nhớt của bác Phong Nguyen,1 cây tháo lọc nhớt lúc trước mua ở chợ Tân Thành.Thế là em chui vào gầm xe thực hành luôn.Cũng thao tác như anh Gồ chỉ dẫn,cuối cùng cũng xong 2 em Ỉn.Lúc nãy em vừa ktra lai thì k thấy xe nào bị rịn nhớt,còn về vấn đề Dung tích nhớt thì e cũng alo lên toyota thì dc trả lời là 5,3l nếu k thay kloc và 5,6l nếu thay lọc nhưng còn tùy thuộc vào lượng nhớt xả ra có hết ko nữa,nên em quyết định châm trước bình lớn 4l rồi dùng que thăm nhớt (khi xe tắt máy vài phút cho nhớt xuống hết cạc te) rồi em châm từ từ cuối cùng thì khoảng 5,6l cho mỗi xe.Em châm nhớt cho đến khi nào mực nhớt nằm ở giữa 2 điểm chốt trên que thăm,nhưng em ăn gian 1 chút gần mức Max hơn cho chắc ăn.

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Thấy đa phần các bác chạy xe Dv đều tự làm cho đỡ tốn. Hôm đi đăng kiểm, rảnh rỗi các bác ý chỉ cho cách thay nhớt cũng dễ mà em làm biếng, thôi thì mang ra hãng cho nó lành !!!

Cuối tuần này có bác nào đi Long Hải ko vậy ?

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

@One_More: Nhớt nhiều quá làm xe dễ nóng, phải để ý kim nhiệt nhé.

Hạng C
17/7/11
740
861
93
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

còn xe e thì chưa tới KM phải vô hãng bảo dưỡng thì e thay nhớt ở ông già làm gần ngã 4 lê hồng phong và nguyễn trãi q5, nhớt e mua ở ADV luôn, tất cả đều ngon bổ rẻ nữa

Hạng C
1/12/08
500
1.023
93

phucminh nói:
@One_More: Nhớt nhiều quá làm xe dễ nóng, phải để ý kim nhiệt nhé.
thanks bác!xe em để qua 1 đêm sáng ra thăm nhớt thì thấy mực nhớt vẫn còn nằm trong khoảng giữa 2 cái dấu trên que thăm nhớt ạ,ý em nói ở đây là em châm nhớt cho mực nhớt ở gần mức max hơn mức min cho chắc ăn thôi.Hôm nay trưa rảnh đọc trong thớt Toyota thấy cái vụ lọc gió thế là alo Phong nguyen đặt hàng giao liền,loại chính hãng thế là tranh thủ chờ bác Phong qua giao hàng em tháo lọc gió cũ ra xong vệ sinh lau chùi sạch sẽ bên trong cái hộc chứa lọc gió.Khi bác Phong giao hàng đến thì thay vào ngon lành.Chợt nhớ đến cái lọc gió máy lạnh (cabin) nên em hỏi luôn là cái lọc gió đó nằm ở đâu trong xe em thì bác Phong tháo ra kiểm tra thì thấy quá trời bụi và rác dơ kinh khủng thế là em cùng bác Phong về chỗ bác ấy để lấy 1 cái lọc gió cabin thay luôn cho xong.Đến nơi tính thay cái lọc của innova nhưng bác ấy đưa cho 3 cái lựa chọn có thể lắp vào innova vì cùng kích thước khung:
-1 cái innova
-1 cái camry nhập
- 1 cái lexus
lúc đầu cũng định lấy cái của innova là dc rùi nhưng cầm cái của Camry thấy khác nhiều hơn nên em lấy luôn cái của camry về thay vào Ỉn luôn,còn cái của lexus thì em ko dám ngó đến:D,lại tiếp tục chạy về nhà lau lau chùi chùi tiếp cái hộc chứa lọc gió cabin tiếp,xong rùi thì lắp cái lọc mới vào,lại 1 vấn đề tiếp tục xảy ra mặc dù đã hỏi kỹ cách lắp lọc gió khi bác Phong giao hàng nhưng vẫn lắp vào ko dc,phải alo vài lần rùi cuối cùng cũng xong.( cái này em xem như bài học sau này luôn chắc chắn ko bao giờ lắp sai cái này nữa)Gắn tất cả vào đúng vị trí xong em nổ máy chạy 1 vòng xem thử thì thấy đạt hơn lúc chưa thay.Ngày mai công việc của em là tiếp tục tháo tiếp cái lọc xăng kiểm tra luôn là hoàn tất việc bảo dưỡng em Ỉn.XOng việc bảo dưỡng cho xe lăn bánh ngon lành ngọt ngào êm ái cái em mới tiếp tục nghĩ đến trang sức cho em Ỉn dc.:)